6 Điều giúp cuộc sống của bạn tốt hơn

Thảo luận trong 'Chuyện Linh Tinh ™' bắt đầu bởi hennie678, 26 Tháng tám 2021.

1. hennie678

hennie678 Active Member

0
    Sau khi đọc xong cuốn "Càng kỷ luật, càng tự do" (Ca Tây), mình nhận ra bản thân nếu làm được 6 điều dưới đây thì cuộc sống sẽ tốt hơn nhiều.

1️⃣ NẤU ĂN

Nhiều người vẫn mang quan niệm không biết nấu ăn cũng được, kiếm tiền giỏi là được.

Nhưng với mình, dinh dưỡng là phần quan trọng quyết định sức khỏe của chúng ta. Nếu không thể chủ động kiểm soát những thứ nạp vào người, tiền kiếm được nhiều cũng chưa chắc có cơ hội sử dụng.

Điều này đặc biệt có ý nghĩa khi bạn phải bắt đầu sống tự lập và không có ai hỗ trợ khoản ăn uống, em trai mình là một ví dụ điển hình. Do giãn cách, em mình phải ở một mình trong phòng trọ, không về quê được. Một cậu trai gần 20 tuổi đã quen được mẹ nấu ăn cho từ bé, giờ bắt đầu đứng trước nỗi lo không tự nấu ăn thì chết đói, vì không thể ra đường được, cũng chẳng gọi đồ ăn về được. Vậy là dù ngon hay dở, em mình cũng phải xắn tay vào cắm cơm, rán trứng. Biết nấu ngon thì được ăn ngon, biết nấu tàm tạm thì được ăn no, nhưng chung quy lại vẫn là phải biết.

Người sung sướng nhất là người luôn được chủ động trong mọi hoàn cảnh. Do đó, nếu có thể, hãy bắt đầu học nấu ăn từ bây giờ, vì nó chẳng đi đâu mà thiệt.

2️⃣ĐỌC SÁCH

Ai cũng biết sách là kho tàng tri thức, nhưng để bắt đầu cầm một quyển sách lên đọc thực sự cần rất nhiều động lực. Vì vậy, mình sẽ không bàn đến câu chuyện vì sao nên đọc sách, mà thay bằng làm thế nào để có thể đọc sách.

Đầu tiên, hãy nghĩ về điểm chung của tất cả những người thành công trên thế giới- không ai trong số họ bỏ qua thói quen đọc sách. Giờ thì bắt đầu với tâm thế muốn trở thành người thành công, hãy thử đọc một cuốn sách bất kì, ưu tiên lĩnh vực bạn hứng thú. Bạn có thể đọc sách giấy, ebook.. miễn là thoải mái. Nhưng hãy dành thời gian nghiêm túc đọc và cảm nhận nó, đừng để bất cứ tác nhân nào làm gián đoạn quá trình đọc như tin nhắn Zalo, Facebook.. đồng thời không quên ghi chép những thứ bạn cảm thấy hay ho.

Chẳng ai sẵn thói quen đọc sách, trừ những người đam mê thực sự. Cái quan trọng là chúng ta cần ép mình vào tâm thế phải đọc. Mình tin chắc những cuốn sách phù hợp sẽ giúp bạn cảm thấy có ích hơn bất cứ một lời khuyên nào, và sự thay đổi về tư duy, tình cảm, thái độ sau khi đọc xong mỗi cuốn sách hẳn sẽ giúp bạn có thêm động lực "cày cuốc" mỗi ngày.

3️⃣ RÈN LUYỆN SỨC KHỎE

Có mười vạn lý do để chúng ta trì hoãn việc tập luyện: Nắng quá, mưa quá, đói quá, buồn quá, thậm chí là chán quá.

Thế nhưng, một cơ thể khỏe mạnh, người sướng nhất chính là chủ nhân của nó. Thay vì than vãn tại sao mãi vẫn béo, sao crush chẳng để ý đến mình, hãy dành thời gian tập luyện để có được cơ thể như mong đợi. Vận động làm gia tăng hormone hạnh phúc, khiến chúng ta trở nên tích cực. Theo luật hấp dẫn, khi đó bạn cũng sẽ thu hút những điều tích cực đến với mình.

4️⃣ MẶC ĐẸP

Mình rất ngưỡng mộ những bạn có gu ăn mặc, vì nó làm các bạn ấy trở nên thu hút và nổi bật.

Tất nhiên, không phải ai cũng có gu ăn mặc. Rất may điều này có thể học được, quan trọng là bạn phải chủ động tìm hiểu. Bắt đầu bằng việc tìm một hình mẫu lý tưởng để theo đuổi, sau đó nghiên cứu khuôn mặt, vóc dáng, ưu khuyết điểm trên người mình để tìm ra kiểu tóc, màu sắc và trang phục phù hợp nhất. Dọn dẹp tủ quần áo, sẵn sàng vứt hết đống đồ cũ mà không tiếc nuối, F5 lại phong cách và trung thành với nó, bạn sẽ trở thành một con người hoàn toàn mới.

Mình không đánh giá cao một người "tốt gỗ hơn tốt nước sơn", vì nước sơn là cái chúng ta hoàn toàn có thể chủ động. Mình thích một người vừa biết nâng cao tri thức, vừa có thể chăm chút ngoại hình, như vậy mới gọi là toàn vẹn.

5️⃣ KIỂM SOÁT CẢM XÚC

Người không biết kiểm soát cảm xúc rất khó thành công. Nó đúng từ cách bạn phản ứng một vấn đề thái quá với bố mẹ, khiến bữa cơm gia đình bỗng trở nên ngột ngạt. Hay việc bật lại sếp tanh tách chỉ để đã cái nư mà không lường trước hậu quả sẽ bị đuổi việc ngay sau đó.

Cảm xúc là thứ khó nắm bắt, vì nó rất mơ hồ. Đôi khi chúng ta yêu một người vì cảm xúc nhất thời, ghét một người cũng vì tự dưng nó thế. Nếu muốn làm chủ cuộc sống, bạn buộc phải học cách kiểm soát cảm xúc. Chẳng phải tự dưng người xưa vẫn có câu "Một điều nhịn, chín điều lành". Kẻ biết khi nào nên lên tiếng, khi nào cần im lặng mới là người dễ được trọng dụng.

6️⃣ NÂNG CAO CHUYÊN MÔN

Người không có năng lực rất dễ bị đào thải. Vậy nên nếu muốn nâng cao giá trị, chẳng có cách nào khác ngoài nâng cao năng lực chuyên môn. Đừng chạy theo những thứ xa vời, đua đòi học hết thứ này đến thứ khác trong khi chính chuyên môn của mình lại không chắc chắn.

Cứ nắm vững một kỹ năng có thể kiếm tiền trong tay và không ngừng phát triển nó, bạn sẽ luôn ở trong trạng thái tự chủ vì không bao giờ sợ cảm giác thất nghiệp hay chẳng ai cần mình.

Nếu bạn cũng đam mê về kinh tế như mình thì bạn có thể tham gia để làm CTV cho Sen đỏ nhé. Tuy không phải là công việc chính của mình hiện tại nhưng qua cv này mình nhận ra bản thân còn nhiều thứ phải trau dồi và để thời gian không bị phí hoài. Nâng cao chuyên môn thực tiễn về kinh doanh, bổ sung được kĩ năng mềm quản lí thời gian, quản lí chi tiêu. Bên cạnh đó nó còn có thể đem lại cho mình một khoản tiền trang trải thêm kinh phí trong mùa dịch này. Mọi người có thể tham khảo thêm ở: Đăng ký tham gia đối tác SEN+ .

Còn đây là một phần thành quả sau những một tháng kiếm được qua việc làm CTV trong mùa dịch =))

Chúc mọi người có một ngày đầy sức khỏe và bình an qua trận chiến cô - vy này!

* * *

Cre: Con thỏ không ăn cỏ hành lang

Các file đính kèm:

ThiênanyeudauMộ Thanh thích điều này.
  2. Thiênanyeudau

Thiênanyeudau Junior Member

49
    Để có cuộc sống tích cực và ý nghĩa thì chúng ta phải có kỷ luật sống tốt

Thứ nhất: Tập thể dục

Thói quen tập thể dục mỗi ngày giúp chúng ta có sức khỏe, và tinh thần thoải mái giảm nguy cơ bệnh tật

Thứ hai: Nấu ăn

Nấu ăn giúp cuộc sống chúng ta thêm ý nghĩ, mỗi chúng ta nên tìm tòi thêm các món ăn ngon để nấu cho gia đình mình ăn, một gia định hạnh phúc được nhìn qua bữa ăn mỗi ngày quây quần bên nhau.

Thứ ba: Đọc sách

Thói quen tìm và đọc sách mỗi ngày giúp chúng ta có thêm nhiều kiến thức và kỹ năng hơn để áp dụng cho cuộc sống và công việc tốt hơn

Thứ tư: Làm bánh

Tập học làm thêm các loại bánh, thỏa thích niềm đam mê và làm cho cuộc sống mình và gia đình thú vị hơn khi được thưởng thức các loại bánh mà bạn làm.

Thứ năm: Chăm sóc sắc đẹp

Đối với mỗi một chúng ta ai cũng có nhu cầu chăm sóc sắc đẹp cả, hãy chọn cho mình những sản phẩm gần với thiên nhiên để chăm sóc sắc đẹp hiệu quả, mà không bị tổn hại về nhan sắc.

Thứ Sáu: Yêu thương mọi người

Học cách yêu thương bản thân và mọi người xung quanh để cuộc sống này thêm ý nghĩa và ngập tràn tiếng cười.