Cách viết lách kiếm nhuận bút cho người mới bắt đầu

Thảo luận trong 'Đầu Tư Kiếm Tiền' bắt đầu bởi Wall-E, 7 Tháng mười một 2022.

1. Wall-E

Wall-E Senior Member

290
    Viết lách là gì? Cách viết lách cho người mới bắt đầu

Hai từ "viết lách" có lẽ không còn xa lạ với phần đông các bạn trẻ hiện giờ. Thế nhưng, để hiểu tường tận viết lách là gì và cách viết như thế nào lại là cả một câu chuyện, đặc biệt là dành cho người mới bắt đầu. Nếu bạn là người chân ướt chân ráo mới bước vào nghề thì đừng lo lắng nhé, bởi vì bài viết này là dành cho bạn đấy. Nào, cùng khám phá thôi.

Viết lách là gì?

Khi bạn đọc hai từ này, có lẽ bạn sẽ nghĩ ngay đến việc trở thành nhà văn, nhà thơ hoặc nhà báo. Nhưng không phải đâu nhé. Nói một cách ngắn gọn và dễ hiểu thì, Viết lách là cụm từ dùng để mô tả hoạt động viết và ghi chép. Ngày nay, với sự phát triển của khoa học công nghệ thì việc viết lách không còn giới hạn ở trên những mặt giấy nữa. Thay vào đó, chúng ta có thể ghi chép và viết ở bất cứ đâu chỉ với phần mềm ghi chú của điện thoại.

Hình thức viết lách tính tới thời điểm hiện tại là vô cùng đa dạng và phong phú. Từ những bài viết đơn giản như nhật ký, chia sẻ, cho đến những bài viết phức tạp như review, viết truyện, viết bài SEO, Tất cả đều phục vụ cho việc viết lách của bạn. Tuỳ vào nội dung và hình thức viết lách, người viết có thể khéo léo truyền tải thông tin, nói lên cảm nhận cũng như suy nghĩ, ý tưởng của mình về một vấn đề nào đó đến người đọc thông qua ngôn từ. Vậy, có thể thấy rằng việc viết lách đang trở nên phổ biến hơn bao giờ hết, đặc biệt là với sự xuất hiện của mạng Internet.

Cách viết lách cho người mới bắt đầu

Một khi đã hiểu khái niệm viết lách rồi, vậy thì câu hỏi tiếp theo được đặt ra là, làm thế nào để viết sao cho thu hút người đọc nhất. Đặc biệt là các bạn mới, khi mà việc viết chỉ dừng lại ở việc có ý tưởng và viết chúng ra, các bạn trước hết cần phải đi theo một lộ trình có sẵn để có thể làm quen với việc viết. Sau khi đã quen rồi thì chắc chắn các bạn sẽ không cần áp dụng quy trình này nữa. Nhưng mình nghĩ, kể cả những người viết lách giỏi nhất cũng cần phải tự xây dựng cho mình một quy chuẩn để tuân theo. Nhưng đó là chuyện của tương lai. Còn bây giờ, mình sẽ cung cấp cho các bạn các bước để có được một bài viết lách như ý.

Bước 1: Xác định chủ đề bài viết

Bao giờ cũng vậy, muốn bắt đầu viết lách thì chắc chắn phải có chủ đề bài viết. Ở bước này bạn chỉ cần xác định ý chính bạn muốn thể hiện trong bài viết của mình là được. Tuy nhiên, lời khuyên cho các bạn khi chọn chủ đề chính là, đừng bao giờ chọn chủ đề quá rộng, ví dụ như viết về động vật, thực vật.. Chủ đề của bạn càng giới hạn thì bạn sẽ càng có thời gian tập trung tìm hiểu và triển khai chủ đề đó.

Bước 2: Xác định hình thức bài viết

Đây là bước mà nhiều người hay bỏ qua. Hình thức viết lách ảnh hưởng khá lớn tới cách bạn viết bài, bởi mỗi thể loại sẽ có cách trình bày nội dung khác nhau. Ví dụ, nếu bạn muốn viết một bài review thì bạn không thể nào chỉ đơn thuần viết ra những cảm nghĩ của bạn được. Nếu mục đích của bạn chỉ để cho mọi người biết cảm nhận của bạn thì hãy đưa nó vào dạng Chia sẻ. Vì thế, hãy xác định rõ hình thức viết lách để bạn có được hướng đi đúng.

Bước 3: Tham khảo bài viết cùng chủ đề

Đây là bước mà các bạn mới tập viết không nên bỏ qua. Vì mỗi hình thức viết lách sẽ có cách trình bày và triển khai nội dung khác nhau, thế nên sẽ cực kì có ích nếu bạn chịu khó bỏ thời gian đọc các bài viết cùng chủ đề với bài của bạn. Việc tham khảo thậm chí sẽ giúp ích cho bạn rất nhiều về mặt ý tưởng cũng như triển khai ý đấy. Tuy nhiên, bạn cũng nên rèn luyện thêm kĩ năng chọn lọc bài, vì chỉ cần gõ từ khóa chủ đề của bạn là sẽ có hàng ngàn bài viết hiện ra. Bạn chỉ nên dành thời gian đọc những bài mà bạn cho là hợp với phong cách viết của bạn, nếu không hợp thì phải nhấn nút next ngay.

Và bạn nên nhớ, tham khảo không phải là copy hay tổng hợp ý tưởng. Bài viết tổng hợp ý thường không được người khác đánh giá cao, và điều này thậm chí còn khiến cho tư duy viết lách của bạn trở nên bị lệ thuộc, dần dàn bạn sẽ không còn niềm đam mê viết. Thay vào đó, hãy đọc, chọn lọc ý và sau đó viết lại bằng văn phong của mình. Càng là những thứ do chất xám mình bỏ ra thì lại càng đáng trân quý hơn.

Bước 4: Triển khai chủ đề

Sau khi đã có được chủ đề cũng như hình thức viết bài, việc tiếp theo bạn cần làm chính là triển khai chủ đề. Từ chủ đề chính, bạn triển khai ra các đầu mục nhỏ hơn để dễ quản lý. Hãy tưởng tượng bài viết của bạn là một cái cây cổ thụ, với chủ đề bài viết là thân cây, còn các đầu mục nhỏ là nhánh cây. Có các nhánh cây rồi, bạn tiếp tục bổ sung thêm hoa lá, tức là các ý cần triển khai trong đầu mục. Nếu bạn triển khai càng chi tiết thì lúc viết sẽ dễ dàng hơn rất nhiều. Một điểm cộng nữa mà bạn nên dành thời gian ở bước này chính là việc triển khai ý có thể giúp bạn dễ dàng quản lý và thay đổi trình tự viết của mình.

Bước 5: Viết bài

Xong các bước trên rồi thì bạn đã đủ tự tin để viết bài rồi đấy. Việc còn lại khá đơn giản, bạn chỉ cần viết lại một cách trau chuốt những gì bạn đã triển khai ở bước trên. À, đừng quên đầu tư chất xám cho cả phần mở đầu cũng như kết thúc nhé, vì phần mở đầu sẽ giúp người đọc quyết định xem có nên tiếp tục đọc bài viết đó hay không, trong khi phần kết sẽ giúp níu giữ chân người đọc ở các bài viết kế của bạn.

Viết lách kiếm tiền ở đâu?

Chắc chắn ở đây có nhiều người muốn viết lách chỉ để thỏa đam mê, nhưng cũng có một bộ phận khác, đặc biệt là các bạn trẻ, viết lách để kiếm tiền. Vậy thì, câu hỏi được đặt ra là, viết lách ở đâu thì kiếm được tiền đây.

Câu trả lời của bạn không nằm ở đâu xa. Chỉ việc lên Google và gõ vào thanh tìm kiếm với từ khóa "viết lách kiếm tiền" thì Google sẽ trả về cho bạn hàng ngàn kết quả chỉ trong tích tắc.

Nếu bạn đã từng tìm kiếm thì hẳn cái tên dembuon.vn sẽ không còn xa lạ với bạn, bởi đây là diễn đàn được nhiều người đăng ký tham gia viết lách nhất. Hay nói đúng hơn, VNO là một trong những sân chơi uy tín và lớn nhất Việt Nam. Với giao diện trực quan, dễ nhìn, bạn sẽ tìm thấy tất cả các mục mình muốn viết và chia sẻ ở đây như nhật ký, viết truyện, review, học tập.. Và nếu bạn không biết phải bắt đầu từ đâu khi bước chân vào VNO thì chớ có lo lắng nhé, bởi vì ở đây có đội ngũ BQT lành nghề luôn túc trực sẵn sàng giúp bạn giải đáp thắc mắc. Chỉ cần bài viết của bạn được duyệt, bạn chắc chắn sẽ nhận được tiền từ lượt đọc của thành viên trong diễn đàn (từ 20-100xu/ lượt đọc). Không những thế, bạn còn nhận được tiền từ người tìm kiếm bài viết của bạn thông qua Google nữa đấy, với 10xu/lượt tìm. Nghe hấp dẫn quá phải không nào!

Nếu bạn đang thắc mắc ở VNO tối thiểu bao nhiêu mới rút được tiền, thì câu trả lời chính là, bạn chỉ cần tích lũy đủ 200.000xu tương đương 200.000VNĐ là đã có thể lập lệnh rút. Việc chuyển tiền sẽ được thực hiện từ 2-4 ngày nên bạn chớ có lo bị quỵt.

Ngoài VNO ra, bạn có thể tìm thấy một vài diễn đàn viết lách trả tiền khác như Vnkings, Enovel, BlogRadio.. Mỗi một diễn đàn mà bạn lựa chọn tham gia sẽ có điều kiện tham gia, cách thức đăng bài cũng như điều kiện rút tiền khác nhau.

Hoặc nếu bạn là người chuyên đi lướt dạo các trang mạng xã hội thì bạn có thể dễ dàng bắt gặp những hội nhóm tuyển CTV viết bài. Tuy nhiên, về tính đảm bảo thì chắc chắn là không có rồi, vì ngoài việc trò chuyện với nhau qua những dòng tin nhắn thì không có gì đảm bảo bạn sẽ nhận được tiền từ đối phương cả. Thế nên, nếu bạn quyết định theo hướng này thì hãy tìm hiểu kỹ trước khi tham gia nhé.

Còn nếu đã viết lách chuyên nghiệp rồi thì bạn có thể làm việc như một freelancer. Sẽ có những người chịu bỏ ra một số tiền khá lớn để thuê người viết bài chạy doanh số cho họ, thế nên bạn cũng có thể xem viết lách như 1 nghề tay trái nên có.

Vừa rồi là những gì mình muốn chia sẻ đến bạn về khái niệm viết lách cũng như cách viết lách cho người mới bắt đầu. Và bạn thấy đây, qua phân tích trên thì rõ ràng để gia nhập hội viết lách thì không hề đơn giản. Đó là cả một quá trình của sự trau dồi, học hỏi và nâng cao tay nghề qua mỗi lần viết. Vậy nên, nếu có đủ đam mê và kiên trì thì đừng bao giờ từ bỏ và đừng ngại cho mình một cơ hội thử sức với nghề viết lách nha.