Cách viết truyện ngắn hay để kiếm tiền online

Thảo luận trong 'Đầu Tư Kiếm Tiền' bắt đầu bởi Sói, 3 Tháng mười một 2022.

1. Sói

Sói Senior Member

155
    Cách viết truyện ngắn hay

Bạn phát hiện ra mình là một người cực kì đam mê viết lách vào những lúc rảnh rỗi nhưng chưa biết những gì mình viết có được mọi người đón đọc hay không. Bạn là một người rất hay để ý cuộc sống xung quanh và muốn thể hiện góc nhìn của bạn dưới ngòi bút của một người viết truyện, nhưng bạn vẫn chưa biết làm thể nào để có thể truyền tải được cảm xúc và hình ảnh thông qua vốn từ vựng ít ỏi của bạn. Vậy thì bạn đừng quá lo lắng nhé, bởi vì bài viết này sẽ hướng dẫn cho bạn tất tần tật các bước để có được một truyện ngắn hay đúng nghĩa. Nào, cùng bắt đầu thôi.

Bước 1: Lên ý tưởng

Để viết được một truyện ngắn hay thì chắc chắn không thể nào thiếu ý tưởng rồi. Việc viết truyện cũng giống như việc xây nhà vậy, bạn hãy tưởng tượng xem một ngôi nhà trông sẽ như thế nào nếu không có móng. Tương tư vậy, nếu một tác phẩm mà không được chuẩn bị trước về mặt ý tưởng thì chắc chắn thành phẩm sẽ chỉ là những dòng tự sự khô khan. Dù là truyện ngắn cũng vậy, bạn cũng cần phải đảm bảo rằng việc lên ý tưởng phải được thực hiện trước khi bắt tay vào viết. Ý tưởng cho truyện không chỉ đơn giản nằm ở thông điệp mà bạn muốn truyền tải, bạn cần phải quan tâm tới việc thiết lập bối cảnh, xây dựng hình tượng cũng như tính cách nhân vật từ ban đầu. Việc viết truyện đòi hỏi tính logic và tính liên kết chặt chẽ, vì vậy bạn cần phải làm rõ trước những tình tiết nào được xem là quan trọng nhất trong truyện, sau đó bạn sắp xếp thứ tự các sự kiện theo mạch truyện để dẫn đến cái kết mà bạn mong muốn, từ đó truyện của bạn sẽ không bị đánh giá là thiếu thực tế. Nếu chỉ đơn giản là viết để người ta hiểu thông điệp mà bạn muốn truyền tải thì bạn có thể viết dưới dạng chia sẻ hoặc nhật ký. Còn nếu đã là viết truyện thì từ bối cảnh, nhân vật cho đến thông điệp, tất cả phải có mối liên kết với nhau.

À còn nữa, ở phần này bạn cũng nên suy nghĩ luôn mở đầu cũng như kết thúc cho truyện, vì đôi khi đã lên ý tưởng chính rồi nhưng mạch truyện vẫn có thể bị phá hỏng bởi hai phần mấu chốt này.

Bước 2: Lên chi tiết cho ý tưởng

Sau khi đã có sơ bộ phần dàn bài thì đã đến lúc chi tiết hóa cho những đầu mục trên. Ví dụ như bối cảnh, nếu bạn miêu tả 1 buổi chiều Sài Gòn thì bạn cần phải biết một chút về Sài Gòn để có thể miêu tả, ví dụ như tháng 12 thì rơi vào mùa khô nên trời thường sẽ không có mưa, hoặc bạn có thể miêu tả giao thông, nhà cửa xung quanh.. Vì để người đọc có thể mường tượng được rõ hơn thì bạn trước hết phải là người hiểu rõ địa điểm, bối cảnh mình đang viết có những cái gì, vì mỗi một tiểu tiết trong truyện của bạn đều sẽ bị những độc giả ngoài kia soi xét từng chút một.

Tiếp theo là nhân vật, bạn cũng cần phải chi tiết hóa nhân vật đó sao cho phù hợp với bối cảnh, ví dụ người Việt thì thường là tóc đen, hoặc người miền Trung thì chịu khó làm lụng. Tuỳ vào mỗi vùng miền, mỗi đất nước mà bạn phác họa nhân vật đó. Đây là một việc mà nhiều người tưởng là không quan trọng nhưng quan trọng không tưởng, bởi như đã đề cập, chỉ cần một vài tình tiết phi logic thì cả truyện sẽ được đánh giá là thiếu thực tế. Vì thế, lên chi tiết cũng quan trọng như lên ý tưởng vậy, giống như việc bạn đã có 1 bé mầm mới nhú và việc tiếp theo bạn cần làm chính là học cách chăm bẵm để nó lớn lên thành một cái cây.

Bước 3: Xác định số từ

Vì truyện của bạn là truyện ngắn nên số từ rất là quan trọng. Nếu bạn muốn viết nhiều hơn 2000 chữ, bạn cần phải bổ sung thêm rất nhiều phần miêu tả để truyện có thêm điểm nhấn. Còn nếu ít hơn 2000 chữ thì bạn cần phải cô đọng mọi thứ nhất có thể, có thể cắt bớt một vài miêu tả về nhân vật và địa điểm. Cái quan trọng nhất của một tác phẩm truyện ngấn nằm ở cái hồn truyện, thế nên bạn không thể đem cắt bỏ những phần quan trọng như nội tâm nhân vật hoặc thời gian/không gian.

Bước 4: Viết truyện

Sau khi đã làm rõ được những bước trên rồi thì việc cuối cùng là bắt tay vào viết truyện thôi! Vì mỗi một thể loại có một cách viết khác nhau nên nếu có thời gian mình sẽ chỉ các bạn viết truyện theo thể loại.

Viết truyện ngắn kiếm tiền ở đâu

Sẽ có nhiều người viết lách vì đam mê, nhưng cũng có rất nhiều người viết truyện để kiếm tiền. Vậy viết truyện ngắn kiếm tiền ở đâu? Câu trả lời của bạn sẽ có ở ngay bên dưới đây nhé

Diễn đàn Việt Nam Overnight

Nếu như bạn là người hay gõ từ khóa "Viết truyện kiếm tiền" thì dembuon.vn sẽ là địa chỉ đầu tiên mà bạn tìm thấy. Xin khẳng định với các bạn, đây là diễn đàn có thể nói là một trong những nơi uy tín và lớn nhất Việt Nam. Có thể bạn sẽ không quen với giao diện của diễn đàn lúc mới đầu sử dụng, nhưng bạn không phải lo lắng quá nhiều nhé, vì ở đây có đội ngũ BQT lành nghề luôn túc trực sẵn sàng giúp bạn giải đáp thắc mắc cũng như hướng dẫn bạn cách trình bày và viết truyện sao cho thu hút người đọc nhất. Tất cả mọi thứ từ chính tả, cú pháp câu, cách trình bày hội thoại, tất cả đều được BQT hướng dẫn nhiệt tình. Và đặc biệt, với số lượng thành viên lên tới 150k người, truyện của bạn luôn sẽ có những bạn khác cùng đam mê ở diễn đàn đến và góp ý cho truyện của bạn. Chỉ cần truyện của bạn được duyệt, bạn chắc chắn sẽ nhận được tiền từ thành viên diễn đàn. Không những thế, nếu truyện của bạn thuộc dạng hot thì bạn sẽ còn nhận được tiền từ người tìm kiếm truyện của bạn thông qua Google nữa. Nghe hấp dẫn quá phải không nào.

Trang chủ: dembuon.vn

Chỉ cần bạn tích lũy đủ 200.000xu, tương ứng với 200.000VNĐ là bạn đã có thể lập lệnh rút. Lệnh chuyển tiền sẽ được duyệt từ 2-4 ngày nên bạn không cần quá lo lắng về việc bị quỵt tiền. Ngoài viết truyện kiếm tiền ra, ở diễn đàn VNO còn có rất nhiều mục khác cho bạn lựa chọn đăng bài như review, thế giới ảnh, chia sẻ kiến thức.. Nên nếu một ngày đẹp trời nào đó, bạn không thích viết truyện thì có thể đăng bài viết về những chủ đề khác.

Đăng ký ngay:

Đăng truyện kiếm tiền *hot*

Vnkings

Đây cũng là một sự lựa chọn khác dành cho các cây viết trẻ. Tuy nhiên ở đây có những điều kiện khắt khe hơn, ví dụ như truyện của bạn chỉ được đăng tải độc quyền trên diễn đàn của họ, và phải có ít nhất 5.000 Xu (tương đương 50 ngàn đồng) trong tài khoản Vnkings. Tuy nhiên, đây cũng là sân chơi mà bạn có thể thử sức nhé, vì nhiều bạn cũng đã tham gia diễn đàn này và có phản hồi review khá tốt.

Ngoài ra còn có một số diễn đàn và phần mềm khác sẵn sàng chi trả cho việc viết truyện của bạn như Iwriter, Hi Novel, Gác sách.. Tùy vào việc bạn lựa chọn nơi nào để đăng tải truyện ngắn của mình, mỗi nơi đều sẽ có những yêu cầu cụ thể khác nhau về số từ, điều kiện duyệt truyện cũng như những vấn đề khác đi kèm.

Vừa rồi là những gì mình muốn chia sẻ đến bạn về cách viết truyện ngắn hay. Khi bạn đọc, có thể bạn sẽ thấy phong cách viết của mình hơi khác với những người viết cùng chủ đề này, bởi vì mình không muốn đi quá sâu vào chi tiết mà chỉ muốn cung cấp cho các bạn một góc nhìn tổng quát để từ đó mỗi người các bạn sẽ tự định hình được cho mình phong cách viết truyện ngắn của riêng mình. Việc viết truyện hoàn toàn là đến từ cảm hứng của bạn, nên việc áp nó vào một công thức chung là điều mình thấy không cần thiết, đôi khi chính vì vậy lại cản trở sự sáng tạo của các bạn. Và bạn thấy đây, qua phân tích trên thì rõ ràng để viết được một truyện ngắn hay không hề đơn giản. Đó là cả một quá trình của sự trau dồi, học hỏi và nâng cao tay nghề qua mỗi lần viết. Lời cuối thì, chúc các bạn có được thật nhiều độc giả nhé.

Xem thêm:

Hướng dẫn làm tiếp thị liên kết kiếm tiền với Remitano

Chia sẻ kinh nghiệm kiếm tiền Affiliate với Binance *hot*

Last edited by a moderator: 11 Tháng mười hai 2022