Hỏi Chơi bitcoin có hợp pháp không?

Thảo luận trong 'Tư Vấn & Hỏi Đáp' bắt đầu bởi Wall-E, 5 Tháng mười hai 2020.

1. Wall-E

Wall-E Senior Member

291
    Theo các thím các cô thì chơi Bitcoin tại Việt Nam có hợp pháp hay không?

Nếu mình giao dịch bitcoin trên các sàn như Remitano hay Aliniex, Binance thì có hợp pháp hay không các bạn, và nếu không thì bị xử lý như thế nào? Ai biết quy định về tiền điện tử thì cho mình xin với. Liệu bitcoin có được coi là tài sản hay không nhỉ?

Last edited by a moderator: 16 Tháng sáu 2022
  2. 37blade

37blade New Member

1
    Luật việt nam k cấm cũng như k ủng hộ, kiểu chơi được thì chịu được và lời thì ăn lỗ thì thôi kiểu thế

Hoangkhai886Ten10 thích điều này.
  3. iamloser

iamloser New Member

1
    Nó không phạm pháp, hình như cũng chưa có luật nào cấm giao dịch hay quảng cáo tiền ảo gì cả, nếu bác có dự định chơi thì phải nghiên cứu kĩ, hoặc tìm được hội nhóm chơi cùng mà có kiểu có người có kinh nghiệm dẫn dắt thì càng tốt, chứ cứ lúc nó hết chu kì lên giá mà bác nhảy vào thì 90% là tạch =))

Về tài sản thì nó được coi là 1 dạng tài sản đấy bác :V

khánh cậnTen10 thích điều này.
  4. kieuthan

kieuthan New Member

1
    Việt Nam mình không cấm, nhưng không công nhận nó 1 cái gì để giao dịch hay trao đổi buôn bán cả

5. vitngon24h

vitngon24h New Member

1
    Luật pháp chưa công nhận. Tức là bác tự chơi tự chịu khi có rủi ro.

6. trongan

trongan New Member

1
    Sẽ có rủi ro cao đấy bác ạ

7. SealMan

SealMan New Member

1
    Không cấm, nhưng cũng không công nhận, nên khi giao dịch thì không phạm pháp, nhưng nếu có rủi ro thì pháp luật cũng không can thiệp

nguoitrongyangho88 thích bài này.
  8. Thiênanyeudau

Thiênanyeudau Junior Member

49
    Theo mình cái này việt nam không có cấm, tuy nhiên mình thấy hiện nay có rất nhiều hình thức kiếm tiền trên mạng, bitcon cũng vậy, 1 lời hai lỗ, thắng mình hưởng, thua mình chịu. Minh nghĩ đầu tư vào kênh này không an toàn, và mình cũng khuyên bạn không nên chơi, Bạn nên tìm kênh an toàn hơn để đầu tư, chúc bạn thành công.

9. hocon84

hocon84 New Member

2
    Chơi bitcoin hợp pháp nhé bạn ơi, cái này là không có gì lừa đảo cả.

10. Bamuoi_LSNN

Bamuoi_LSNN New Member

2
    Hiện nay hệ thống pháp luật nước mình vẫn chưa có quy định cụ thể điều chỉnh, nên không có căn cứ xác định chơi bitcoin là hành vi vi phạm. Tuy nhiên, vì không có quy định cụ thể nên khi xảy ra những mất mát, thiệt hại thì không có cơ sở bảo vệ. Vì vậy, rủi ro sẽ cao đấy bác.