Chọn ngành Đại Học có khó?

Thảo luận trong 'Tư Vấn & Hỏi Đáp' bắt đầu bởi dizainario, 16 Tháng năm 2023.

1. dizainario

dizainario New Member

1
    Xin chào mọi người, em là nữ, năm nay lớp 11 khối chuyên ngữ tại một trường chuyên khá có tiếng ở TP lớn.

Em muốn theo nghệ thuật đã lâu, cụ thể là các ngành liên quan đến Thiết kế đồ họa, Animation.. Nhưng em vì học chuyên tiếng nên gia đình và họ hàng hay định hướng em theo ngành ĐH về ngôn ngữ, cụ thể là tiếng Nhật hoặc tiếng Nga. Em cũng rất hứng thú với ngoại ngữ và mong muốn được đi du học nên đang phân vân là nên theo Nghệ thuật để bắt đầu học vẽ từ bây giờ hay là cứ học theo chương trình và thi vào một chuyên ngành ngôn ngữ ở ĐH. Bởi vì như sau:

+ Học thiết kế mà đi du học thì vừa được sử dụng ngoại ngữ vừa được học cái mình thích, tuy nhiên sẽ tốn nhiều chi phí và học phí ít được hỗ trợ hơn bởi vì đây là ngành nghệ thuật. Nếu đi du học thì em thấy rất ít học bổng ạ. Mà gia đình em k khá giả

+ Học theo ngôn ngữ thì cơ hội việc làm cụ thể đối với tiếng Nga là khó, với tiếng Nhật thì quá cạnh tranh. Và đặc biệt là k có liên quan đến Nghệ thuật mà em thích:((

Mọi người có thể cho em chút lời khuyên k ạ, thời gian em vẫn còn dư giả nhưng em muốn xác định sớm để có thể tập trung thời gian vào điều mình cần

*pepe 104*