Công việc review sách, tuyển ctv review sách có lương

Thảo luận trong 'Thư Viện VOZ' bắt đầu bởi Wall-E, 30 Tháng bảy 2023.

1. Wall-E

Wall-E Senior Member

416
    DÀN Ý REVIEW SÁCH, VIẾT REVIEW SÁCH KIẾM TIỀN

Bạn có phải là người yêu thích đọc sách? Sau khi đọc xong một cuốn sách hay, bạn có thường ghi lại các vấn đề cần suy ngẫm hoặc những điểm mình tâm đắc nhất trong cuốn sách để chia sẻ nội dung, cảm xúc với bạn bè và mọi người xung quanh không? Nếu có, tại sao bạn không thử tìm hiểu về viết review sách. Viết review sách không những giúp bạn thư giãn, thỏa sức với đam mê của mình mà còn có thể giúp bạn kiếm được nguồn thu nhập đáng kể từ việc đó. Nếu bạn đang học cách viết review sách thì hãy cùng mình theo dõi bài viết dưới đây, chắc chắn sẽ mang đến cho bạn nhiều ý tưởng hay để hoàn thiện kỹ năng review sách của mình. Đồng thời, bài viết cũng sẽ giúp bạn hiểu thêm về dàn ý để viết review sách chuẩn chỉnh nhất để bắt đầu kiếm tiền từ công việc thú vị này.

Review sách là gì?

Từ "review" có nghĩa là suy nghĩ. Review sách là một hoạt động nêu lên ý kiến đánh giá, chia sẻ của bản thân về một cuốn sách nào đó. Những đánh giá, nhận xét này được xây dựng từ cảm nhận mang tính cá nhân hóa, thể hiện thái độ và cảm xúc của người đọc đối với những cuốn sách ấy.

Trong cuộc sống thực tế, review sách được một số người hiểu giống như review một quán ăn, review một sản phẩm nào đó để cung cấp thông tin về đối tượng cần review, đưa ra nhận xét, đánh giá để mọi người tham khảo. Review sách đơn giản là bài viết giúp mọi người hiểu thêm về một cuốn sách, xem cuốn sách đó có đáng để đọc hay không, cung cấp cho người đọc một bản tóm tắt ngắn gọn về cốt truyện, nội dung chính của cuốn sách. Thông qua bài viết người đọc có thể biết cuốn sách đó kể về nội dung gì, gồm những nhân vật nào.. Đồng thời, ở một khía cạnh nào đó, bài viết review sách còn so sánh điểm mạnh, điểm yếu của cuốn sách một cách khách quan nhất.

Tuy nhiên, review sách có phần khác một chút so với các loại review khác bởi cách người review viết bài, tóm tắt nội dung, bật mí thông tin nhiều hay ít sẽ ảnh hướng đến người đọc sách. Người viết review sách cần ý thức rõ ranh giới giữa việc review và spoil, tôn trọng thông điệp mà tác giả hướng đến và không để lộ quá nhiều nội dung. Nếu không, bạn sẽ gây mất hứng thú của người đọc và bài viết sẽ không được đón nhận.

Review sách là một bài chuyên viết cảm nhận, đánh giá mang ý kiến cá nhân nên không quá bó buộc nhiều về quy chuẩn của bài viết. Nhưng để viết được một bài review hay thu hút người đọc, kiếm được nguồn thu nhập cao thì phải nắm chắc được dàn ý cơ bản dưới đây:

1. Lựa chọn đúng sách để review

Khi mới bắt đầu viết review, không cần phải suy nghĩ nhiều để tìm một cuốn sách nổi tiếng, bạn hãy chọn một cuốn sách mà bạn yêu thích, tâm đắc và ấn tượng nhất. Đừng cố buộc mình phải viết review một cái tên best seller khi bạn không hề có xíu thông tin gì về cuốn sách đó, bởi vì chỉ khi bạn thực sự có hứng thú về cuốn sách và thực sự muốn chia sẻ cảm nhận của mình thì bài viết mới chân thực, mang lại sự lôi cuốn cho người đọc. Cho nên để có một khởi đầu thuận buồm xuôi gió, tốt nhất bạn hãy viết review về cuốn sách mà bạn tâm huyết nhất và sau thời gian lâu dài khi đã lên tay thì bạn có thể thử sức với nhiều thể loại, nhiều lĩnh vực khác nhau để ngày càng phát triển bản thân cũng không muộn.

2. Đọc, hiểu và ghi chú lại nội dung

Sau khi đã chọn cho mình một cuốn sách hay bạn nên đọc kỹ trước khi đặt bút viết bài. Trong quá trình đọc, bạn có thể chuẩn bị cho mình vài cây bút dạ quang đủ màu, bút chì hay giấy note để ghi chú lại những nội dung quan trọng, những chi tiết ấn tượng, đặc sắc, những đoạn trích dẫn hay, có cảm xúc để chuẩn bị cho bài review của mình. Điều này sẽ giúp bạn hình thành ý tưởng cho bài viết, nắm được những nội dung sẽ đề cập đến trong bài review của mình theo một trình tự hợp lý và cuốn hút người đọc, tránh tình trạng bỏ sót nội dung quan trọng hoặc có quá nhiều ý tưởng nên bị lan man, câu từ lộn xộn, không biết nên sắp xếp thế nào cho hợp lý.

Khác với viết bài content về sản phẩm, dịch vụ, đôi khi bạn chưa được trải nghiệm qua nhưng vẫn có thể hình dung ra để viết một bài content hay xuất sắc. Nhưng viết review sách lại không như vậy, bạn cần đặt hết tâm trí và cảm xúc vào cuốn sách, đọc và cảm nhận mới có thể nêu ra quan điểm, suy nghĩ thật sự của mình về cuốn sách đó, cho người đọc thấy được sự chân thành và nhiệt huyết của mình đặt vào trong bài viết review thì họ sẽ luôn sẵn sàng đón nhận thông tin mà chúng ta mang đến.

3. Lập dàn ý và viết tiêu đề

Đây là một trong số những bước quan trọng nhất của việc review sách. Trước tiên, bạn cần xác định được những ý chính quan trọng ghi ra giấy để định hình được cái khung của bài viết, lên ý tưởng những nội dung sẽ viết, từ đó chúng ta sẽ triển khai nội dung chính thành các ý nhỏ và chi tiết hơn.

Yếu tố quan trọng tiếp theo sẽ quyết định mọi người có nên dành thời gian đọc bài review của bạn hay không chính là tiêu đề bài viết. Dù cho bạn có đầu tư cao vào phần nội dung review, dù bài viết lôi cuốn, thú vị đến mấy nhưng nếu không đầu tư vào tiêu đề thì tổng thể bài viết cũng sẽ không được đón nhận. Vậy nên bạn nên vận dụng nhiều công sức và tư duy vào phần này sẽ tốt hơn cho bài viết.

4. Mở đầu bài review bằng một đoạn tóm tắt nội dung cuốn sách

Một đoạn bài viết ngắn giới thiệu về bối cảnh chung của câu chuyện trong cuốn sách đang review là một trong những cách tốt nhất để mở đầu một bài review sách để người đọc hiểu được bạn đang muốn viết về nội dung gì. Việc bạn có thể tóm tắt ngắn gọn nội dung của một cuốn sách dài sẽ có nhiều khó khăn và mang lại nhiều ý nghĩa mà bạn không biết tới. Để thực hiện được điều này, người tóm gọn phải thực sự đọc, hiểu và phân tích được chi tiết từng nội dung của cuốn sách như các mốc thời gian diễn ra từng sự việc quan trọng, đâu là sự kiện mang ý nghĩa nổi bật nhất, đâu là các tình tiết hay và ấn tượng nhất.. Chúng ta đưa thông tin ngắn gọn nhưng phải chính xác và dễ hiểu, tuyệt đối tránh việc viết bài dài dòng, vòng vo không có mục đích, câu từ, văn phong thiếu logic, làm phần giới thiệu trở nên không thu hút, dễ khiến người đọc có cảm giác buồn chán ngay từ những câu chữ đầu tiên và sẽ chuyển ngay sang một trang khác hoặc có thể là một bài viết khác.

5. Hình ảnh minh họa

Hiện nay con người chúng ta thường hay bị thu hút bởi thị giác đầu tiên. Những bài viết có đính kèm hình ảnh đẹp, bắt mắt luôn gây ấn tượng và nhận được sự quan tâm từ người đọc. Bài review sẽ thật nhạt nhẽo khi không có kèm theo những hình ảnh minh họa về cuốn sách mình đang nhắc tới. Hãy nên chụp một số bức ảnh đẹp thực tế về quyển sách mà bạn review, có thể là do chính tay bạn chụp hoặc tìm kiếm tham khảo trên mạng cũng là cách để bài review của mình gây ấn tượng mạnh hơn cho người đọc. Một bức ảnh đẹp về quyển sách mà bạn review sẽ là một điểm cộng. Điều này sẽ giúp cho người đọc có cảm giác chân thực và sẽ không bị chán, rối mắt, buồn ngủ do bài viết chỉ toàn những con chữ và chữ.

6. Kỹ thuật cá nhân hóa

Review sách là một bài viết được xây dựng dựa trên cảm nhận, đánh giá mang ý kiến khách quan của một cá nhân nên cần phải vận dụng kỹ thuật cá nhân hóa, viết theo đúng cảm xúc của bản thân đối với cuốn sách, tránh việc chạy theo số đông, ảnh hướng tới tính chân thực của bài viết.

Cách kiếm tiền từ review sách

Ngay từ ban đầu mình đã nhắc đến việc kiếm tiền từ việc viết review sách. Sẵn đây mình cũng xin chia sẻ một website uy tín để các bạn có thể thử sức, đó chính là Việt Nam Overnight (VNO). VNO hiện tại đang là diễn đàn đầu tiên tại Việt Nam trả nhuận bút cho các bài viết của thành viên đăng lên diễn đàn. Diễn đàn thường xuyên tuyển số lượng lớn cộng tác viên viết bài và là một trong những website uy tín nhất hiện nay. Ở VNO, hình thức kiếm tiền rất phong phú, đa dạng, việc kiếm được bao nhiêu tiền hoàn toàn tùy thuộc vào chính bản thân các bạn. Bạn có thể viết về bất kỳ chủ đề nào bạn thích như viết truyện, đăng bài nghị luận xã hội, học tập, review ẩm thực, sách hay, đăng lời bài hát.. Bài viết thu hút càng nhiều người đọc, thích, bình luận, bạn sẽ nhận được càng nhiều xu. Thu nhập trên diễn đàn được trả bằng xu, từ đó chúng ta sẽ quy đổi ra tiền và rút về tài khoản ngân hàng.

Trang chủ: dembuon.vn

Tại đây, ngoài việc kiếm được nguồn thu nhập đáng kể, bạn còn được thỏa sức múa bút để thể hiện niềm đam mê mãnh liệt của bản thân mình. Ngoài ra, chúng ta còn có thể ngày càng nâng cao khả năng viết lách của bản thân thông qua sự góp ý của mọi người và các bài viết của những tác giả khác trên diễn đàn.

Bằng chứng thanh toán:

Và để làm được việc này thì trước tiên bài của bạn phải diễn đạt được cảm xúc và suy nghĩ của chính bạn đối với cuốn sách đó. Đồng thời, bài viết còn phải lôi cuốn được người đọc bài review của bạn cũng cảm thấy cần phải đọc cuốn sách mà bạn giới thiệu đến. Ngoài ra, theo quan điểm riêng của mình thì một cái kết tốt nhất vẫn là một cái kết mở, sau đó hãy để cho người đọc tự cảm nhận và sẽ cảm thấy tò mò đối với cái kết của cuốn sách. Từ đó họ chắc chắn sẽ phải tìm đọc cuốn sách và bạn đã thực sự thành công.

Phuongmy110

Chỉnh sửa cuối: 1 Tháng tám 2023