Học sinh cấp ba có nên đi làm thêm không?

Thảo luận trong 'Đầu Tư Kiếm Tiền' bắt đầu bởi Wall-E, 6 Tháng mười một 2022.

1. Wall-E

Wall-E Senior Member

291
    Học sinh cấp ba có nên đi làm thêm không? Những công việc gì mà học sinh có thể làm?

Có nhiều bạn nghĩ rằng học sinh chỉ có nghĩa vụ đi học, đi làm kiếm tiền là việc của người lớn. Nhưng trên thực tế, đi làm không những tạo ra thêm thu nhập mà còn là cơ hội trải nghiệm thực tế. Không phải cứ hoàn cảnh khó khăn thì mới cần đi làm, một số bạn học sinh nên thay đổi tư duy và mở rộng suy nghĩ hơn về công việc làm thêm. Nếu học sinh chỉ có học và học thì đôi khi các bạn lại thiếu đi kỹ năng sống. Đi làm thêm ít nhiều sẽ giúp các bạn trưởng thành hơn rất nhiều, đặc biệt là đối với các bạn học sinh THPT. Khi mà các bạn ấy đang tiến dần đến những tháng ngày cuối của cuộc đời học sinh để chuẩn bị hành trang mới, trở thành các tân sinh viên, sẽ sống xa gia đình đòi hỏi các bạn phải rất tự lập. Đi làm từ khi còn là học sinh cấp ba sẽ đặc biệt giúp các bạn tự tin, mạnh mẽ và bản lĩnh. Tùy thuộc vào hoàn cảnh, tính cách, trình độ học vấn, các bạn có thể tìm kiếm công việc phù hợp với mình nhất có thể. Có bạn thì tranh thủ làm thêm ở quán cà phê, bạn thì làm gia sư, bạn thì bán quần áo thuê, bạn thì lựa chọn viết lách, sáng tác văn, thơ, truyện trên VNO.. Công việc nào cũng đều có nét thú vị riêng của nó, vấn đề nằm ở nhu cầu của chính các bạn mong muốn công việc như nào mà thôi, bạn muốn tìm công việc làm thêm vì thỏa mãn đam mê hay chỉ đơn giản là để kiếm tiến?

Bạn nào đam mê về thức uống sẽ có ý tưởng muốn làm thêm ở quán café, quán trà sữa. Mình thấy công việc này khá năng động, ở vị trí nhân viên phục vụ hay pha chế đồ uống thì cũng đều đòi hỏi các bạn phải hoạt động liên tục. Đôi khi chính bản chất công việc phải tiếp xúc nhiều với khách hàng, lại giúp các bạn học được sự nhẫn nại, dù khó chịu cũng vẫn biết cách mỉm cười. Một số bạn khi ở nhà rất dễ nổi cáu, bướng bỉnh, đôi lúc thiếu sự hiểu biết về thái độ sống. Nhưng công việc phục vụ khách hàng sẽ là cơ hội để các bạn nhìn nhận lại và thay đổi, biết tiết chế cảm xúc và khéo léo trong cách ứng xử hơn.

Nhiều bạn có năng khiếu về ca hát thì việc đi hát ở các quán café cũng là ý tưởng rất thú vị. Bạn vừa được thỏa mãn đam mê của mình, lại vừa được thể hiện giọng hát tuyệt với mọi người. Nếu bạn hát thực sự tốt thì chắc chắn cũng được trả mức phí khá ổn. Hát vì niềm yêu thích, vì được sống với tâm hồn của mình mà lại vẫn tạo ra được thu nhập. Tôi đánh giá khá cao công việc làm thêm này. Tuy nhiên, đây là công việc khá hạn chế. Bởi lẽ không phải ai cũng có khả năng hát tốt. Công việc này đòi hỏi nhiều về năng khiếu. Ưu điểm rất lớn của công việc này là giúp bạn trở nên tự tin và bản lĩnh. Có nhiều bạn hát hay, nhưng không phải bạn nào cũng dám hát trước đám đông, không phải bạn nào cũng dám thể hiện tài năng, không phải bạn nào cũng làm chủ được sân khấu của mình cũng như việc biết tạo bầu không khí sôi động, khuấy động mọi người.

Bên cạnh đó, tôi nghĩ gia sư cũng là công việc rất tuyệt vời. Cơ hội để giúp các bạn trau dồi thêm kiến thức. Thực chất, gia sư không phải chỉ là bạn trao đi kiển thức, mà ngược lại bạn còn nhận được nhiều điều mới. Kiến thức không phải là thứ một sớm một chiều có được, mà nó là cuộc hành trình dài bất tận để chinh phục và sở hữu. Để trở thành một gia sư tốt, bạn sẽ phải không ngừng học hỏi, đây cũng là động lực để bạn tìm tòi thêm các kiến thức mới cho chính mình. Với công việc này, bạn cũng không quá gò bó về thời gian. Bạn vẫn linh hoạt và sắp xếp hợp lý các buổi gia sư mà không bị ảnh hưởng đến lịch học ở trường lớp.

Với những bạn đam mê sáng tác, viết lách thì VNO là một sự lựa chọn cực kỳ thông minh. Theo góc nhìn cá nhân của mình, công việc viết bài, đăng bài trên VNO rất ý nghĩa và hữu ích. Đặc biệt thời gian lại rất linh hoạt không bị gò bó. Bạn có thể viết bất cứ lúc nào rảnh. Bạn vẫn đảm bảo được lịch trình học tập trên lớp, học ở nhà. Nhưng vẫn hoàn toàn chủ động được với công việc trên VNO. Thực tế chứng minh rằng không phải cứ giỏi viết lách thì mới có thể đăng bài, nếu bài đăng của bạn chưa được tốt, bạn sẽ nhận được những lời góp ý của admin và các hội viên khác để sửa đổi và cả thiện chất lượng tốt hơn. Đâu phải ai cũng làm tốt mọi việc ngay từ đầu. Lần một, lần hai vẫn có thiếu sót, non nớt về kỹ năng, nhưng dần dần bằng những lời góp ý chân thành từ những người giàu kinh nghiệm chắc chắn bạn sẽ tiến bộ lên rất nhiều. Trên diễn đàn, bạn vừa có cơ hội kiếm tiền lại vừa được giao lưu chia sẻ kiến thức. Mình thấy có rất rất nhiều box bổ ích được tạo ra, từ box "Học tập" để trau dồi kiến thức đến các box "Tán gẫu, giải trí" để nuôi dưỡng tinh thần luôn được lạc quan vui vẻ. Box "Nhật ký" lại giúp bạn chia sẻ tâm tư tình cảm của bản thân, gia đình, cuộc sống.. Các bạn hãy thư một lần đến với VNO, mình nghĩ rằng diễn đàn luôn dồi dào kiến thức này sẽ không làm bạn thất vọng.

Trong bất cứ hoàn cảnh nào, dù đầy đủ hay thiếu thốn. Mình cũng luôn mong các bạn học sinh suy nghĩ đến vấn đề tìm kiếm một hoặc một vài công việc làm thêm phù hợp. Cơ hội trải nghiệm thực tế và trau dồi kỹ năng sống sẽ không bao giờ là thừa. Ở trường lớp bạn được học kiến thức từ sách vở thì ở trường đời, bạn sẽ học được những gì thiết thực và hữu ích nhất. Nếu kiến thức chỉ mãi nằm trên sách vở thì sẽ rất vô nghĩa, hãy vận dụng những gì mà bạn học được, hãy tận dụng những năng khiếu mà bản thân may mắn có được để làm những việc thực sự ý nghĩa. Mong các bạn sẽ luôn sống và cháy hết mình với công việc mà bạn yêu thích.