Học viết content cho người mới bắt đầu

Thảo luận trong 'Thư Viện VOZ' bắt đầu bởi Wall-E, 20 Tháng mười 2023.

1. Wall-E

Wall-E Senior Member

416
    Cách viết content cho người mới bắt đầu và kiếm tiền với Việt Nam Overnight

Bạn có muốn biết cách viết content cho người mới bắt đầu? Bạn có muốn kiếm tiền từ những bài viết của mình? Nếu câu trả lời là có, bạn đã đến đúng nơi rồi. Trong bài viết này, tôi sẽ hướng dẫn bạn từng bước cách viết content hiệu quả, tối ưu hóa cho SEO, và kiếm tiền với chương trình Việt Nam Overnight.

Viết content là một trong những cách tốt nhất để xây dựng uy tín, tăng khả năng nhận biết thương hiệu, và thu hút khách hàng tiềm năng cho doanh nghiệp của bạn. Ngoài ra, viết content cũng là một cơ hội để bạn thể hiện khả năng và sở thích của mình, chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm, và tạo ra giá trị cho cộng đồng.

Tuy nhiên, viết content không phải là một công việc dễ dàng. Bạn cần có những kiến thức và kỹ năng cơ bản về content marketing, SEO, và viết lách. Bạn cũng cần biết cách lựa chọn chủ đề, tạo nội dung hấp dẫn, và phân phối nội dung đến đúng đối tượng mục tiêu.

Và quan trọng hơn, bạn cần có một kênh để kiếm tiền từ những bài viết của mình. Bạn có thể bán nội dung cho các trang web, tạp chí, hoặc doanh nghiệp khác. Hoặc bạn có thể tự xây dựng một trang web riêng của mình và kiếm tiền từ quảng cáo hoặc bán hàng. Tuy nhiên, những cách này đều đòi hỏi bạn phải có nhiều thời gian, công sức, và vốn đầu tư.

Vậy có cách nào để bạn viết content và kiếm tiền một cách nhanh chóng và dễ dàng không? Câu trả lời là có. Đó chính là chương trình Việt Nam Overnight.

Việt Nam Overnight là một chương trình nhằm giúp những người yêu thích viết lách có thể kiếm tiền từ những bài viết của mình. Chương trình này cho phép bạn đăng ký làm người viết bài, và nhận được tiền thưởng cho mỗi bài viết được duyệt. Bạn không cần phải có kinh nghiệm hay bằng cấp gì cả, chỉ cần có niềm đam mê và sự sáng tạo.

Nếu bạn muốn biết thêm chi tiết về chương trình Việt Nam Overnight, hãy theo dõi bài viết này đến cuối nhé. Tôi sẽ giới thiệu cho bạn những điều cần biết về content marketing, cách viết content cho người mới bắt đầu, và cách kiếm tiền với Việt Nam Overnight. Bắt đầu thôi!

Những điều cần biết về content marketing

Trước khi bước vào hướng dẫn cách viết content, bạn cần hiểu rõ content marketing là gì, mục tiêu của nó là gì, và quy trình của nó ra sao.

Content marketing là gì?

Content marketing là một chiến lược marketing dựa trên việc tạo ra và phân phối những nội dung có giá trị, liên quan, và hấp dẫn cho đối tượng mục tiêu nhất định. Mục đích của content marketing là thu hút và giữ chân khách hàng thông qua những nội dung mang lại lợi ích cho họ.

Content marketing không chỉ bao gồm những bài viết trên blog hay website, mà còn bao gồm nhiều loại hình nội dung phổ biến trong content marketing, và cách chọn loại hình nội dung phù hợp với mục đích và đối tượng của bạn.

Những loại hình nội dung phổ biến trong content marketing Nội dung trong content marketing có thể được thể hiện qua nhiều loại hình khác nhau, tùy thuộc vào nhu cầu và sở thích của người tiêu dùng. Dưới đây là một số loại hình nội dung phổ biến mà bạn có thể tham khảo:

- Bài viết: Đây là loại hình nội dung cơ bản và quen thuộc nhất trong content marketing. Bài viết có thể là những bài blog, bài tin tức, bài chuyên môn, bài hướng dẫn, bài đánh giá, bài trả lời câu hỏi, v. V. Bạn có thể viết bài viết theo nhiều phong cách và góc nhìn khác nhau, miễn là nội dung có liên quan và mang lại giá trị cho độc giả. Bạn cũng cần chú ý đến cách trình bày, sử dụng từ ngữ, và tối ưu hóa SEO cho bài viết của mình.

- Hình ảnh: Hình ảnh là một loại hình nội dung có sức thu hút cao và dễ tiêu thụ. Bạn có thể sử dụng hình ảnh để minh họa cho những điểm quan trọng trong bài viết, hoặc để tạo ra những nội dung độc lập như infographics, memes, comics, v. V. Bạn cần chọn những hình ảnh chất lượng cao, phù hợp với chủ đề và màu sắc của thương hiệu của bạn. Bạn cũng cần ghi rõ nguồn gốc của hình ảnh nếu bạn sử dụng hình ảnh từ nguồn khác.

- Video: Video là một loại hình nội dung đang ngày càng phổ biến và được yêu thích trong content marketing. Video có thể truyền tải được nhiều thông tin và cảm xúc hơn so với văn bản hay hình ảnh. Bạn có thể sử dụng video để giới thiệu sản phẩm, dịch vụ, hoặc câu chuyện của doanh nghiệp của bạn. Bạn cũng có thể sử dụng video để giải thích những khái niệm phức tạp, chia sẻ những kinh nghiệm hay mẹo vặt, hoặc để giải trí và tương tác với khán giả. Bạn cần đầu tư vào thiết bị và phần mềm để tạo ra những video chất lượng cao, và tối ưu hóa video cho các kênh phân phối khác nhau.

- Âm thanh: Âm thanh là một loại hình nội dung khá mới mẻ và đầy tiềm năng trong content marketing. Âm thanh có thể là những podcast, audiobook, radio online, v. V. Bạn có thể sử dụng âm thanh để truyền đạt những thông tin hay ý kiến của mình một cách trực tiếp và gần gũi với người nghe. Bạn cũng có thể sử dụng âm thanh để kết hợp với các loại hình nội dung khác để tăng hiệu quả truyền thông. Bạn cần có những thiết bị và phần mềm để thu âm và chỉnh sửa âm thanh, và chọn những kênh phù hợp để phát sóng âm thanh của mình.

- Tương tác: Tương tác là một loại hình nội dung có tính tương tác cao và khả năng thu hút sự chú ý của người tiêu dùng. Bạn có thể sử dụng những nội dung tương tác như quiz, trắc nghiệm, bình chọn, khảo sát, trò chơi, v. V. Bạn có thể sử dụng những nội dung tương tác để thu thập thông tin, ý kiến, hoặc phản hồi của khách hàng. Bạn cũng có thể sử dụng những nội dung tương tác để giáo dục, giải trí, hoặc thúc đẩy hành động của khách hàng. Bạn cần có những công cụ và kỹ năng để thiết kế và triển khai những nội dung tương tác hấp dẫn và an toàn.

Cách chọn loại hình nội dung phù hợp Để chọn được loại hình nội dung phù hợp với mục đích và đối tượng của bạn, bạn cần xem xét những yếu tố sau:

- Mục tiêu: Bạn cần xác định rõ mục tiêu của bạn khi tạo ra nội dung. Bạn muốn làm gì với nội dung đó? Bạn muốn gây ấn tượng, truyền cảm hứng, thuyết phục, giáo dục, giải trí, hay gì khác? Mục tiêu của bạn sẽ ảnh hưởng đến lựa chọn loại hình nội dung của bạn. Ví dụ, nếu bạn muốn giáo dục khách hàng về một sản phẩm mới, bạn có thể sử dụng video để minh họa cách sử dụng sản phẩm đó. Nếu bạn muốn truyền cảm hứng cho khách hàng về một câu chuyện thành công, bạn có thể sử dụng podcast để kể lại câu chuyện đó.

- Đối tượng: Bạn cần hiểu rõ đối tượng mục tiêu của bạn là ai. Bạn cần biết những thông tin cơ bản về đối tượng của bạn như tuổi, giới tính, nghề nghiệp, sở thích, v. V. Bạn cũng cần biết những nhu cầu, mong muốn, vấn đề, hoặc thắc mắc của đối tượng của bạn. Đối tượng của bạn sẽ ảnh hưởng đến lựa chọn loại hình nội dung của bạn. Ví dụ, nếu đối tượng của bạn là những người bận rộn và không có nhiều thời gian để đọc bài viết dài, bạn có thể sử dụng infographics để trình bày những thông tin quan trọng một cách ngắn gọn và sinh động. Nếu đối tượng của bạn là những người yêu thích âm nhạc và muốn nghe những bài hát mới lạ, bạn có thể sử dụng âm thanh để giới thiệu những bài hát do bạn tự sáng tác hoặc biên soạn.

- Kênh: Bạn cần xem xét kênh phân phối nội dung của bạn là gì. Bạn muốn đưa nội dung của bạn lên đâu? Bạn muốn sử dụng website, blog, email, mạng xã hội, hoặc kênh nào khác? Kênh phân phối nội dung của bạn sẽ ảnh hưởng đến lựa chọn loại hình nội dung của bạn. Ví dụ, nếu bạn muốn đưa nội dung của bạn lên website của mình, bạn có thể sử dụng bài viết, hình ảnh, video, hoặc tương tác để tạo ra những trang web đa dạng và phong phú. Nếu bạn muốn đưa nội dung của bạn lên mạng xã hội, bạn có thể sử dụng hình ảnh, video, hoặc âm thanh để tạo ra những nội dung ngắn gọn và thu hút.

Sau khi xem xét những yếu tố trên, bạn có thể chọn loại hình nội dung phù hợp với mục đích và đối tượng của bạn. Bạn cũng có thể kết hợp nhiều loại hình nội dung khác nhau để tăng hiệu quả và sự đa dạng của nội dung của bạn. Ví dụ, bạn có thể sử dụng bài viết kèm theo hình ảnh và video để giải thích một chủ đề cụ thể. Hoặc bạn có thể sử dụng âm thanh kèm theo tương tác để tạo ra một trò chơi hay một bài kiểm tra vui nhộn.

Cách viết content cho người mới bắt đầu Sau khi đã chọn được loại hình nội dung phù hợp, bạn cần biết cách viết content cho người mới bắt đầu. Dưới đây là một số bước cơ bản mà bạn có thể áp dụng cho bất kỳ loại hình nội dung nào:

- Bước 1: Nghiên cứu chủ đề. Bạn cần tìm hiểu về chủ đề mà bạn muốn viết, bao gồm những thông tin cơ bản, những xu hướng mới nhất, những vấn đề nổi bật, những ý kiến khác nhau, v. V. Bạn có thể sử dụng các công cụ tìm kiếm như Bing để tìm kiếm những nguồn thông tin uy tín và cập nhật. Bạn cũng có thể sử dụng các công cụ phân tích từ khóa như Google Keyword Planner để tìm kiếm những từ khóa liên quan và phổ biến về chủ đề của bạn.

- Bước 2: Xác định góc nhìn. Bạn cần quyết định góc nhìn mà bạn muốn truyền đạt trong nội dung của mình. Bạn muốn viết về chủ đề đó từ góc độ nào? Bạn muốn mang lại cho người đọc hay người xem cảm giác gì? Bạn muốn thuyết phục họ làm gì? Góc nhìn của bạn sẽ giúp bạn xây dựng khung sườn cho nội dung của mình, và giúp bạn lựa chọn những thông tin và cách trình bày phù hợp.

- Bước 3: Viết nội dung. Bạn cần viết nội dung theo loại hình nội dung mà bạn đã chọn. Bạn cần chú ý đến cấu trúc, ngôn ngữ, và phong cách của nội dung của mình. Bạn cần viết nội dung một cách rõ ràng, logic, và sáng tạo. Bạn cần sử dụng những từ ngữ dễ hiểu, phù hợp với đối tượng và kênh phân phối của bạn. Bạn cần sử dụng những ví dụ, minh họa, hoặc câu chuyện để làm sinh động nội dung của mình. Bạn cần tránh những lỗi chính tả, ngữ pháp, hoặc thực tế trong nội dung của mình.

- Bước 4: Kiểm tra và chỉnh sửa nội dung. Bạn cần kiểm tra và chỉnh sửa nội dung của mình trước khi đăng tải. Bạn cần đảm bảo nội dung của mình không có những lỗi sai, thiếu sót, hoặc trùng lặp. Bạn cần đảm bảo nội dung của mình có những thông tin chính xác, mới nhất, và có nguồn gốc rõ ràng. Bạn cần đảm bảo nội dung của mình có những từ khóa và thẻ phù hợp để tối ưu hóa SEO. Bạn cần đảm bảo nội dung của mình có những hình ảnh, video, âm thanh, hoặc tương tác chất lượng cao và phù hợp với nội dung.

Cách kiếm tiền với Việt Nam Overnight Sau khi đã viết xong nội dung của mình, bạn có thể kiếm tiền với chương trình Việt Nam Overnight. Đây là cách thức hoạt động của chương trình này:

- Bước 1: Đăng ký làm người viết bài. Bạn cần điền vào một mẫu đơn đăng ký trên website, bao gồm những thông tin cá nhân, lý lịch, và một số bài viết mẫu của bạn. Bạn cũng cần chọn một số chủ đề mà bạn muốn viết bài.

- Bước 2: Nhận được danh sách các bài viết cần viết. Sau khi được duyệt đơn đăng ký, bạn sẽ nhận được danh sách các bài viết cần viết. Danh sách này sẽ được cập nhật hàng ngày, và bạn có thể chọn bất kỳ bài viết nào trong danh sách để viết.

- Bước 3: Viết bài viết theo yêu cầu. Bạn cần viết bài viết theo yêu cầu về chủ đề, loại hình nội dung, số lượng từ, từ khóa, thẻ.. Bạn cũng cần tuân thủ những quy định về chất lượng và đạo đức khi viết bài viết.

- Bước 4: Gửi bài viết cho để duyệt. Sau khi đã viết xong bài viết, bạn cần gửi bài viết qua email để duyệt. VNO sẽ kiểm tra và phản hồi cho bạn trong vòng 24 giờ. Nếu bài viết của bạn được duyệt, bạn sẽ nhận được tiền thưởng cho bài viết đó. Nếu bài viết của bạn không được duyệt, bạn sẽ nhận được lý do và có thể sửa lại hoặc viết lại bài viết.

- Bước 5: Nhận tiền thưởng tiếp theo, bạn cần xem xét kênh phân phối nội dung của bạn là gì. Bạn muốn đưa nội dung của bạn lên đâu? Bạn muốn sử dụng website, blog, email, mạng xã hội, youtube, podcast, v. V. Kênh phân phối của bạn sẽ ảnh hưởng đến lựa chọn loại hình nội dung của bạn. Ví dụ, nếu bạn muốn đưa nội dung của bạn lên mạng xã hội như Facebook hay Instagram, bạn có thể sử dụng hình ảnh hoặc video để thu hút sự chú ý của người dùng. Nếu bạn muốn đưa nội dung của bạn lên youtube hay podcast, bạn có thể sử dụng video hoặc âm thanh để truyền tải những thông tin và cảm xúc của mình.

+Ngân sách: Bạn cần tính toán ngân sách cho việc tạo ra nội dung. Bạn cần biết bạn có bao nhiêu tiền để đầu tư vào việc tạo ra nội dung. Bạn cần biết bạn có thể tự làm hay cần thuê người làm. Bạn cần biết bạn cần mua những thiết bị hay phần mềm gì để tạo ra nội dung. Ngân sách của bạn sẽ ảnh hưởng đến lựa chọn loại hình nội dung của bạn. Ví dụ, nếu bạn có ngân sách thấp, bạn có thể sử dụng bài viết hoặc hình ảnh làm loại hình nội dung chính của mình. Nếu bạn có ngân sách cao, bạn có thể sử dụng video hoặc âm thanh làm loại hình nội dung chính của mình.

Sau khi xem xét những yếu tố trên, bạn sẽ có được một ý tưởng về loại hình nội dung phù hợp với mục đích và đối tượng của bạn. Bạn có thể sử dụng một hoặc nhiều loại hình nội dung khác nhau để tăng hiệu quả cho chiến dịch content marketing của mình. Tuy nhiên, bạn cũng cần chú ý đến việc duy trì sự nhất quán và chất lượng cho những nội dung của mình.

Thanh Tien.

MrWhiteIT thích bài này.