Hướng dẫn cách viết review du lịch kiếm tiền

Thảo luận trong 'Đầu Tư Kiếm Tiền' bắt đầu bởi Wall-E, 24 Tháng bảy 2023.

1. Wall-E

Wall-E Senior Member

416
    Nếu bạn là một người có khả năng viết lách tốt, có đam mê viết lách, bạn có từng nghĩ đến việc tận dụng lợi thế này để kiếm tiền hay chưa? Bạn hay đi du lịch. Tham qua ở nhiều nơi, thế có bao giờ bạn nghĩ đến việc sử dụng kinh nghiệm, trải nghiệm và kiến thức của mình về những chuyến du lịch, những chuyến đi thư giãn để kiếm thêm thu nhập hay chưa? Nếu có, thì việc viết review du lịch để kiếm tiền sẽ rất thích hợp với bạn. Và hiển nhiên, viết review du lịch cũng là một công việc rất dễ và có thể giúp bạn kiếm được thêm một ít thu nhập bổ sung cho cuộc sống của mình.

Review du lịch là gì?

Có lẽ từ review đã quá quen thuộc với mọi người rồi. Trong thời đại công nghệ phát triển không ngừng như hiện tại, review đang trở thành một nghề kiếm tiền vô cùng hot. Review hiện tại không gói gọn trong các thể loại như sách truyện hay review món ăn, quán ăn nữa, bạn có thể review tất tần tật mọi thứ, bao gồm cả du lịch.

Review du lịch cũng tương tự như những loại review khác. Trong một bài review du lịch, bạn có thể chia sẻ những trải nghiệm trong chuyến đi du lịch của mình, những kinh nghiệm trong quá trình ấy, một số địa điểm check in thú vị và đánh giá, cảm nhận về nơi đó.

Review du lịch không giống như một bài đánh giá, miêu tả hay quảng cáo một địa điểm du lịch, nó thiên về cảm nhận cá nhân nhiều hơn. Bạn sẽ sẽ nhiều, có cảm xúc thì bài review của bạn sẽ dễ tiếp cận với mọi người hơn. Thường thì những thông tin hữu ích, đặc biệt và ít người đề cập hết cũng sẽ giúp cho bài review của bạn trở nên độc đáo và tiếp cận với nhiều người hơn.

Viết review du lịch có thể kiếm tiền được hay không?

Đương nhiên là được rồi, bạn hoàn toàn có thể kiếm tiền từ một bài review du lịch. Bài viết của bạn càng chất lượng, càng hay và có nhiều nội dung hữu ích thì bạn càng có thể kiếm được nhiều tiền.

Ngày nay, việc viết review online để kiếm tiền chẳng còn là hành động gì xa lạ nữa. Đâu phải bạn phải quay video ăn uống rồi review, hay phải đưa mặt của mình lên mạng xã hội để kiếm tiền nữa. Việc review kiếm tiền đã trở nên dễ dàng hơn rất nhiều. Vậy nên chuyện kiếm tiền từ review du lịch là chuyện vô cùng bình thường nhé! Chỉ cần bạn có một chiếc laptop, hay là một chiếc điện thoại thông minh có kết nối internet thì bạn hoàn toàn có thể hoàn thành được công việc này. Viết review du lịch để kiếm tiền không khó như nhiều người nghĩ, nó quan trọng ở việc bạn có biết cách viết hay không và làm cách nào để bài viết của bạn có chất lượng nhất. Nếu biết cách tận dụng các lợi thế mà mình đang có, bạn hoàn toàn có thể trở thành người xuất sắc trong việc này.

Ngoài ra, viết review du lịch cũng là một công việc không giới hạn địa điểm và thời gian thực hiện. Bạn hoàn toàn có thể thoải mái quản lý thời gian của mình, tận dụng thời gian rảnh rỗi để có thể tạo thêm nhu nhập.

Cách viết một bài review du lịch chất lượng

Muốn có một bài review hay thì bạn phải để tâm của mình vào trong vài review ấy, bài review về du lịch cũng không ngoại lệ. Khác phải review sản phẩm, hay thức ăn - đó là những sản phẩm mà bạn trải nghiệm, nếm thử và chờ đợi để cảm nhận, review về du lịch có phần "mơ hồ" hơn. Thường review về du lịch thiên nhiều về cảm nhận cá nhân rất nhiều, thế nên bạn phải chọn lọc thông tin để biết. Hiển nhiên các thông tin cơ bản như địa điểm đó ở đâu, giá cả dịch vụ thế nào.. vẫn rất cần thiết. Nhưng hãy đưa thông tin tổng quát, đừng chú ý dài dòng vào vấn đề này quá nhiều, vì nó thật sự quá dễ tìm kiếm trên internet.

Thế thì làm thế nào để quản lý thông tin và nội dung trong một bài review du lịch, đảm bảo bài viết của bạn chất lượng nhất có thể? Để đảm bảo một bài review hay, các bạn có thể làm theo các bước sau:

Bước 1: Lên ý tưởng

Hiển nhiên, việc quan trọng nhất khi bắt đầu viết review là cần phải có ý tưởng, soạn lại những thứ mình có rồi mới có thể triển khai được. Trước khi đi du lịch, bạn luôn phải chuẩn bị một va li hành lý, có đúng không? Viết review du lịch cũng tương tự như vậy, bạn phải chuẩn bị hành trang trước khi bắt đầu "hành trình" review.

Hãy xác định xem bạn muốn viết cái gì? Bạn muốn miêu tả vẻ đẹp của nơi mà mình đến hay là cảm nhận về dịch vụ, về những trải nghiệm liên quan đến hàng quán ở đây?

Bạn phải xác định thật kỹ những thứ này, và thử xem xét mình có những thông tin gì ở nơi du lịch đó. Chẳng hạn như giá thuê khách sạn là bao nhiêu, có đáng tiền hay không? Có chỗ nào rẻ mà tốt hay không?

Hoặc bạn cũng có thể đánh vào nơi vui chơi, giải trí tại địa điểm du lịch, như ở đây có quán ăn, nơi vui chơi nào? Hay có cảnh nào đẹp, thích hợp đi vào buổi sáng hay buổi chiều để chụp ảnh đẹp, tận hưởng không khí?

Bước 2: Bắt tay vào viết review du lịch

Sau khi đã có đầy đủ thông tin rồi thì bạn có thể bắt tay vào viết một bài review thôi. Hãy dựa vào nội dung mà bạn đã soạn ra để bắt đầu viết bài, nhờ vào những thứ mà bạn đã ghi ra, bạn có thể dễ dàng viết bài một cách mượt mà, không bị "đứt" mạch cảm xúc.

Đừng quá dài dòng mà hãy nói ngắn gọn thông tin, dài dòng quá đôi khi khiến người xem bị rối, bài của bạn lại trở nên lê thê, không có ai muốn đọc. Hãy cố gắng đưa vào những ý tưởng, suy nghĩ độc nhất của mình, chứ đừng cố gắng chạy theo người khác. Chỉ khi như thế thì bạn mới có thể tạo nên lợi thế riêng của mình.

Bước 3: Dành thời gian xem lại bài review của mình

Sau khi viết xong, bạn hãy dành chút thời gian để có thể đọc lại bài của mình, tránh trường hợp sử dụng lập từ quá nhiều, khiến mọi người cảm thấy nhàm chán và mất hứng. Việc đọc lại bài viết của mình cũng có thể giúp bạn đảm bảo nội dung, rà soát các lỗi không cần thiết trong quá trình viết. Hãy chú ý đến cách trình bày, font chữ cũng như các đoạn văn của mình. Việc trình bày một bài review đẹp, rõ ràng cũng là cách bạn khiến bài review của mình trở nên chất lượng hơn.

Làm cách nào để kiếm tiền nhờ vào việc viết review du lịch? Nên đăng bài ở đâu để đảm bảo uy tín?

Nếu như bạn đã biết cách viết một bài review du lịch, và có thể viết được một bài uy tín, chất lượng rồi thì có nghĩa là bạn đã xây được nền móng cho quá trình kiếm tiền của mình. Việc tiếp theo là bạn cần phải tìm hiểu các trang web viết review kiếm tiền uy tín, đảm bảo công sức của mình không bị bác bỏ.

Ngày nay thì nhiều người thường chọn review thông qua youtube hoặc tik tok vì các kênh này có nhiều hình ảnh, dễ viral và có lượng tương tác cao. Tuy nhiên nếu bạn ngại xuất hiện trên video hay không biết edit video, đăng trên youtube, chèn quảng cáo.. thì vẫn có rất nhiều website với dạng đăng bài review dành cho bạn. Hiển nhiên, số lượng nhiều đồng nghĩa với chất lượng cũng khác nhau, trong hàng ngàn trang web ấy, có thể nói là thật giả lẫn lộn rất nhiều.

Nếu bạn đang muốn tìm một trang mạng uy tín để đăng bài, viết review du lịch kiếm tiền thì bạn có thể tìm đến diễn đàn Việt Nam Overnight (dembuon.vn) hay còn được gọi là VNO. Đây là một diễn đàn uy tín, có nền móng nhiều năm với hàng nghìn thành viên, bài viết xuất hiện liên tục, và hiển nhiên là thành viên cũng kiếm được rất nhiều tiền.

Hiện nay Việt Nam Overnight đang có chính sách ưu đãi rất lớn cho các bạn thuộc các mảng review, đặc biệt là review du lịch. Khi đăng bài tại đây, bạn sẽ nhận được mức nhuận là 100 xu mỗi lần có người đọc bài. Bạn hãy thử tưởng tượng xem, một bài viết chỉ cần có 1000 người đọc là bạn đã có 10 ngàn, nếu một ngày bạn có 20 bài thì thế? Đây là một con số nhuận không quá lớn, nhưng ở đây, bạn tuyệt đối sẽ cảm thấy xứng vì những công sức mà mình bỏ ra.

Nếu bạn lo lắng về vấn đề liệu diễn đàn có chất lượng, có thể đảm bảo trả tiền cho thành viên hay không thì hãy yên tâm, VNO có lịch sử hình thành đã lâu, cũng có rất nhiều thành viên đã từng rút tiền từ VNO. Bạn có thể nhìn bằng chứng rút tiền ở bên dưới đây:

Vậy nên, còn chần chờ gì nữa mà không thử viết review và đăng lên VNO để kiếm thêm thu nhập!

Bên trên là một số thông tin và cách mà các bạn có thể kiếm tiền từ việc viết review du lịch. Đây là những thông tin cơ bản cũng như một số thông tin về trang web đăng bài uy tín, mong rằng những thông tin trên sẽ giúp ích cho các bạn trong quá trình sử dụng kinh nghiệm du lịch của mình để kiếm thêm thu nhập. Cũng mong thông tin trên sẽ giúp các bạn có thể viết được những bài review du lịch thật hay, thật chất lượng, thu hút nhiều người đọc hơn.

Swaka