Chia sẻ Làm thế nào để tích cực hơn trong mùa dịch?

Thảo luận trong 'Chuyện Linh Tinh ™' bắt đầu bởi huvo1323, 16 Tháng chín 2021.

1. huvo1323

huvo1323 New Member

0
    Với một đứa hay đi đây đó như mình nhưng lại ở nhà gần 1 tháng qua làm cho mình rất bí bách rồi ngột ngạt đến khó chịu. Có những hôm cảm giác chán chường thậm chí rất tiêu cực không chịu nổi thì mình lại đi ra đi vào, kiểu cố gắng kiếm cho mình môt vài thú vui nào đấy. Rồi khi kiếm ra được một vài thứ thì cố động viên mình là phải kéo dài nó, kiểu "à ta đây phải làm cho bản thân tích cực lên mỗi ngày".

Mình nghĩ thôi thì không thay đổi được hoàn cảnh thì mình chủ động thay đổi thói quen. Mình bắt đầu đi xây dựng thói quen. Bằng vài cách tình cờ nào đấy, mình đi tìm niềm vui, dù bé tẹo, nhưng mình vẫn cố xúc tiến nó hằng ngày, để sinh ra nhiều thú vị mới. Mình gọi nó là niềm vui chủ động, niềm vui do mình tự tạo ra. Và dưới đây là một trong những niềm vui mình đang duy trì để tích cực hơn trong mùa dịch này.

1. HABIT TRACKER - theo dõi thói quen

Mình có một quyển sổ theo dõi những thói quen tích cực mà mình làm hằng ngày. Để thích thú hơn thì mình sẽ chia bố cục cũng như sắp xếp nó cho bắt mắt. Mình thường tham khảo các layout theo chủ đề trên Pinterest. Bất cứ điều gì mình đã làm được và cảm thấy tích cực thì mình sẽ đánh dấu lại, mỗi ngày một dấu. 5 ngày, 10 ngày rồi 20 ngày trôi qua.. Nhiều khi nhìn lại thấy không ngờ mình đã duy trì được một quãng đường xa như vậy, cũng không nỡ để nó gián đoạn, thế là lại có động lực để tiếp tục làm và duy trì những thói quen đó.

2. LEARN ANYTHING - học bất cứ thứ gì

Mình follow rất nhiều kênh có chủ đề về giáo dục cũng như giải trí trên Youtube, nhưng trước đây mình không thường xuyên dành thời gian để theo dõi. Cho đến bây giờ, mỗi lần cảm thấy có mùi hơi chán thì mình thường có thói quen vào Youtube để xem lại các video mình đã lưu trước đây. Một trong những kênh Youtube về giáo dục hay ho mình đang xem mỗi ngày: Sunhuyn, The Present Writer, Web5ngay, Hana's Lexis.. Về giải trí mình thường hay xem ngẫu nhiên, một vài kênh điển hình về du lịch thì mình xem của: Khoai Lang Thang, Chan La Cà, Trần Đặng Đăng Khoa (anh này là cựu sinh viên trường mình).. Hoặc đổi gió mình chuyển qua các kênh giải trí Youtube nước ngoài: Elliot Choy, Linguamarina..

Mình xem và học từ đấy, học từ cách họ nói chuyện, cách họ nghĩ. Mỗi ngày 1-2 video, thậm chí có những chiếc video mình tua đi tua lại không biết bao nhiêu lần, chắc có lẽ vì tìm thấy đúng cái mình đang cần. Điều nào mình thấy hay thì sẽ take note lại, mình cũng có một cuốn sổ riêng dành cho cho những chủ đề mình quan tâm. Dần dần, mình phát hiện không phải mình học một cách thụ động, mình chuyển sang học một cách chủ động hơn để tránh những cơn chán.

3. CREATE CHALLENGES - tạo ra những thử thách

Đợt dịch này mình có đưa ra vài thử thách cho bản thân: Uống nước ấm sau khi thức dậy, duy trì 20 phút tập thể dục hằng ngày, uống 2-3 cốc nước sinh tố trái cây vào mỗi sáng.. Nhưng khi làm mới biết, nó cũng không là thử thách gì lắm với mình. Mình theo đuổi công việc đó thường xuyên, đều đặn hằng ngày. Dần dần, một khoảng thời gian về sau thì chúng cũng nghiễm nhiên thành thói quen. Đến bây giờ, cứ đúng giờ đó, đúng lúc đó thì mình sẽ tự ngồi dậy và xắn tay lên làm. Nghĩ lại cũng vui.

Ngoài ra mình cũng theo đuổi việc ăn uống eat-clean ăn nhiều rau và hoa quả hơn và da dẻ của mình cũng hồng hào hơn hẳn và yêu bản thân mình hơn. Vì dịch nên mình đặt online một lần dùng tầm 3 tuần. Mọi người cứ hay hỏi em đặt đồ ở đâu mà tươi vậy. Thì mình toàn đi chợ trên Sendo, khác với các sàn khác thì Sendo bán nhiều mặt hàng rau củ quả, thịt cá tươi sống, các mặt hàng thiết yếu luôn, mặt hàng khá đa dạng. Hiện tại thì Sendo đã có hình thức thanh toán mới là Momo nên càng tiện hơn cho mình. Mà momo thì mọi người biết rồi đấy, nhiều ưu đãi lắm.. Các chị em muốn tìm địa chỉ chất lượng để mua đồ eat clean như gạo lứt đỏ, ngũ cốc, rau củ quả tươi.. thì nên tham khảo nhà Sendo nhé!

4. LISTEN TO PODCASTS - nghe Podcasts

Bản thân mình là một người rất khó để đi vào giấc ngủ sâu nên mình cũng không áp lực lên bản thân là phải đi ngủ. Vì vậy, mình đang xây thói quen nghe podcast hằng ngày, nhất là trước khi đi ngủ. Các chủ đề mình hay nghe thường xoay quanh về cảm xúc, phát triển bản thân, xây dựng thói quen. Đây là một thói quen mang lại cho mình rất nhiều điều tích cực và học cách biết ơn vào cuối mỗi ngày. Theo thời gian, chúng giúp mình học cách an nhiên và dễ đi vào giấc ngủ một cách tự nhiên hơn.

Trên đây là một số cách mà mình đang làm để cải thiện cảm xúc cũng như hoàn thiện bản thân hằng ngày. Có những điều mình nghĩ lớn lao, có những điều tưởng chừng như rất nhỏ, nhưng mình luôn quan niệm việc xúc tiến bản thân tốt hơn 1% mỗi ngày cũng giúp mình cảm thấy tích cực và sống trọn vẹn hơn, bất kể khi mình bắt tay vào làm bất cứ thứ gì.

Chúc mọi người tìm kiếm được cho mình những niềm vui và luôn hướng đến những điều tích cực trong mùa dịch. Yêu thương!

Thiênanyeudau thích bài này.
  2. Thiênanyeudau

Thiênanyeudau Junior Member

49
    Mùa dịch bạn cần làm gì để có cuộc sống tích cực:

Thứ nhất: Với mình đặt ra những mục tiêu và kế hoạch rõ ràng trong mùa dịch này

Bước 1: Thay đổi những thói quen xấu

Mỗi người chúng ta đều có những thói quen xấu như dậy muộn, lười ăn, lười tập thể dục..

Mỗi sáng thức dậy sớm 4-5 giờ sáng, để khỏe, vệ sinh cá nhân, tập thể dục 30 phút và ăn sáng, duy trì mỗi ngày sẽ thấy mình có những thay đổi tích cực cho bản thân, tốt cho sức khỏe.

Bước 2: Đọc sách mỗi ngày

Đọc sách giúp bạn có thêm nhiều kiến thức để áp dụng cho bản thân và cuộc sống cũng như công việc sau này, duy trì thói quen đọc sách sẽ tốt cho chúng ta, chúng ta sẽ thấy cuộc sống thêm nhiều điều thú vị và ý nghĩa.

Bước 3: Học nấu ăn và làm bánh

Phụ nữ ngày nay cần phải biết nấu ăn, mỗi ngày chúng ta có thể chọn lựa những nguyên liệu tốt cho sức khỏe, rẻ, chế biến những món ngon cho người thân và gia đình mình, làm ra những chiệc bánh ngon, như bánh mỳ, bánh ngọt.. để gia đình mình thưởng thức mùa dịch.

Bước 4: Trang trí lại nhà cửa

Dịch rảnh ở nhà thì dọn dẹp nhà cửa sạch sẽ, trang trí lại không gian các phong, vườn cho đẹp mắt, để thay đổi, tinh thần thoải mái hơn

Bước 5: Trồng cây rau, hoa, củ, quả

Trồng thêm các lại rau và chăm sóc để gia đình mình có thêm rau sạch mùa dịch, tạo cho mình có niềm vui chăm sóc cây cối, yêu thiên nhiên.

Tóm lại; Mỗi chúng ta nên vạch ra mục tiêu và kế hoạch sống trong mùa dịch một cách tích cực và ý nghĩa.

3. Thiênanyeudau

Thiênanyeudau Junior Member

49

Từ Khóa: