Top 10 công việc làm thêm tại nhà cho phụ nữ

Thảo luận trong 'Đầu Tư Kiếm Tiền' bắt đầu bởi Wall-E, 18 Tháng mười 2023.

1. Wall-E

Wall-E Senior Member

416
    Top 10 công việc làm thêm tại nhà cho chị em phụ nữ
    Ngày nay, có nhiều người phụ nữ, nhất là các mẹ bỉm sữa có mong muốn độc lập tài chính, tự mình kiếm tiền. Thế nhưng vì nhiều nguyên nhân khác nhau mà các chị em không thể đi làm được. Nhiều chị em luôn mong muốn tìm một công việc thích hợp để mình có thể tạo thêm chút thu nhập trong khoảng thời gian làm nội trợ, trông con tại nhà.

Hiểu được vấn đề đó, hôm nay trong bài viết này mình sẽ giới thiệu một số công việc mà các chị em phụ nữ có thể làm được.

Top 10 công việc mà các chị em phụ nữ có thể làm thêm tại nhà

1. Làm gia sư hoặc dạy kèm online

Việc làm gia sư hay dạy thêm online tại nhà là một công việc thích hợp cho chị em phụ nữ. Với công việc này, các chị em có thể linh hoạt thời gian cá nhân của mình để làm việc và quán xuyến gia đình. Việc làm gia sư hay dạy kèm cũng không tốn quá nhiều công sức và mức lương cũng khá ổn áp.

Các chị em cũng có thể nhận làm trợ giảng cho các khóa học online trên mạng, mức lương có thể sẽ ít hơn một chút nhưng công việc cũng nhẹ nhàng hơn rất nhiều.

Ưu điểm của công việc này chính là ít tốn sức, kiếm được nhiều. Tuy nhiên công việc làm gia sư dạy kèm có một hạn chế khá lớn là yêu cầu nền tảng kiến thức cao.

2. Thu âm tại nhà để kiếm tiền

Gần đây, có nhiều trào lưu xuất hiện liên quan đến việc kiếm tiền từ giọng nói của mình. Mình từng thấy rất nhiều ứng dụng chịu trả một mức phí cao để tìm kiếm cộng tác viên có chất giọng, thu âm các đoạn văn bản của họ.

Bạn sẽ dễ dàng tìm được các trang web bên thứ ba gắn kết giữa những doanh nghiệp cần các bản thu âm và người có chất giọng tốt. Các chị em phụ nữ thường được trời ban cho một chất giọng dịu dàng, thánh thót và khá hay, đây có thể xem như là lợi thế tự nhiên mà các chị em có thể lợi dụng để kiếm tiền.

Nghề thu âm này không đòi hỏi các chị em xây dựng một phòng thu âm hoành tráng, có đôi khi chỉ cần một chiếc điện thoại thông minh và một chiếc tai nghe là mọi người đã có thể thực hiện công việc này rồi. Đây là một công việc rất linh hoạt, chị em có thể tận dụng thời gian trống để thu một bản ngắn từ 1 đến 5 phút và nhận lợi nhuận cho mình. Chất giọng càng hay sẽ nhận được càng nhiều tiền.

3. Việc chăm sóc các website hay fanpage tại nhà

Công việc này là một công việc quá ư là quen thuộc cho các chị em phụ nữ rồi đúng không? Việc chăm website hay fanpage không mới nhưng chưa bao giờ mất đi nhiệt độ. Nhất là trong thời đại công nghiệp số như hiện tại thì có rất nhiều fanpage cần có người trực để chăm sóc khách hàng.

Đây là một công việc tương đối nhẹ nhàng và dễ dàng cho các chị em phụ nữ, chỉ cần một thiết bị kết nối internet là các chị, các mẹ có thể làm việc được rồi. Đồng thời công việc này cũng không đòi hỏi kinh nghiệm hay kỹ năng gì cả. Dù sao thì khả năng nói chuyện là khả năng trời phụ của bậc chị em là đúng không? Thế nên chăm sóc khách hàng chỉ là chuyện nhỏ.

Nhưng có một hạn chế là thường công việc này phải thực hiện theo ca, từ 4-5 tiếng một ca. Đương nhiên là các chị em có thể linh hoạt trong việc lựa chọn các ca làm việc với nhau. Nhưng khoảng thời gian 4-5 tiếng cũng khá dài và có thể ảnh hưởng đến những công việc nội trợ của các chị em. Tuy rằng không phải việc chăm sóc fanpage nào cũng cố định một khoảng thời gian làm việc, nhưng vấn đề thiếu linh hoạt là thật. Vậy nên công việc này sẽ phù hợp cho các chị, các mẹ có nhiều thời gian rảnh trong ngày hơn là các mẹ bỉm tất bật chăm con.

4. Nhận gia công và làm đồ handmade

Đây là một công việc gần như chị em nào cũng có thể làm được. Các công việc này thường đòi hỏi sự khéo tay, và các chị em thì quá thừa điều đó. Việc nhận gia công sản phẩm cũng có rất nhiều loại, điển hình là mô hình đan ghế nhựa hoặc các giỏ lục bình tại các vùng nông thôn. Thường thì chi phí cho một thành phẩm chỉ tầm vài chục ngàn, nhưng bạn không cần phải bỏ tiền mua nguyên liệu và khung sườn mà bên chỗ thuê sẽ trực tiếp cấp cho mọi người. Một thành phẩm cũng không tốn quá nhiều thời gian. Thế nên chị em hoàn toàn có thể chọn công việc này trong lúc thảnh thơi để kiếm thêm thu nhập.

Nếu không thích đan sản phẩm mỹ nghệ thì các chị em cũng có thể tìm đến các bên thuê thêu tranh chữ thập hoặc hoàn thiện tranh đính đá. Với mục này thì giá thành sẽ cao hơn, thường là mấy trăm ngàn cho một bức tranh hoàn thiện, và thời gian hoàn thành cũng lâu hơn rất nhiều.

Nếu không muốn làm thuê thì chị em hoàn toàn có thể tự làm các sản phẩm mỹ nghệ hay đồ handmade để bán trên các sàn thương mại điện tử.

5. Làm Telesales

Telesales hay còn gọi là nghề chăm sóc khách hàng, tương tự như chăm fanpage hay website, telesale cũng cần chị em làm việc theo ca và đảm bảo phải giữ được liên lạc và làm hài lòng khách hàng.

Nếu so ra thì mặt hạn chế của telesale khá nhiều, chẳng hạn như thời gian làm việc kém linh hoạt, phải túc trực điện thoại một cách liên tục, cần khả năng ăn nói và biết cách giao tiếp, tránh nổi nóng với khách hàng.. Đương nhiên, lương của telesales sẽ cao hơn việc chăm sóc fanpage một chút.

6. Kinh doanh online

Ngày nay, nghề kinh doanh online là một nghề nghiệp vô cùng phổ biến, và đa phần chủ shop đều là các chị em phụ nữ. Thế nên còn chần chờ chi mà không thử mở một shop cho riêng mình đi?

Việc kinh doanh online cũng khá đơn giản, chị em có thể đăng bán hàng ở trên facebook hay các trang mạng xã hội khác của mình. Để có nhiều người biết đến, các chị em có thể tìm đến các trang rao vặt miễn phí để PR cho shop mới của mình.

Nếu như là một người rành về công nghệ thì các chị, các mẹ cũng có thể lựa chọn bán hàng, sản phẩm cho các sàn thương mại điện tử Shopee hay Lazada.

Để tập tành khởi nghiệp từ kinh doanh thì các chị nên chọn nơi nhập hàng uy tín, và đầu tiền hãy thử kinh doanh những thứ hợp thị hiếu và có giá rẻ như ốp và phụ kiện điện thoại hoặc là các mặc hàng thời trang tầm thấp. Tránh ôm nhiều hàng, nếu không rất dễ bị thâm hụt vốn.

7. Làm dropship hoặc affiliate

Nếu các chị em muốn kinh doanh online nhưng lại không có vốn hoặc không có khả năng mở shop bán hàng thì có thể thử tìm đến dropship hoặc affiliate. Hai công việc này là hai công việc khá phổ biến được nhiều chị em phụ nữ lựa chọn.

Affiliate thì đơn giản là việc nhận hoa hồng thông quá việc đi pr link của các sản phẩm. Chị em có thể tham gia làm affiliate cho các sàn thương mại điện tử lớn.

Dropship là một hình thức bán hàng nhưng không cần nhập hàng. Nói một cách dễ hiểu thì khi là dropship, chị em vẫn sẽ kinh doanh một shop online, bán hàng, chốt đơn. Nhưng chị em không cần nhập hàng mà chỉ cần chốt đơn, sau đó các việc như nhập hàng, gói hàng, vận chuyển giao đến cho người mua đều sẽ do bên công ty thực hiện. Đây là một công việc rất tiện lợi, không lo hụt vốn, tuy nhiên lợi nhuận sẽ thấp hơn tự kinh doanh nhiều.

8. Làm dịch thuật tại nhà

Công việc dịch thuật cũng là một việc mà các chị, các mẹ có thể tham khảo. Giá dịch thuật chung hiện nay sẽ tầm sáu mươi ngàn cho một trang word (tương đương 300 chữ), đây là một con số không quá lớn, nhưng tạo thu nhập dài lâu cho các chị em.

Thế nhưng có một nhược điểm chí mạng là công việc này đòi hỏi các chị em phải biết ngoại ngữ và có khả năng dịch thuật, thậm chí còn phải có cả chứng chỉ ngoại ngữ để có thể được nhận việc.

9. Nhập dữ liệu online

Công việc này khá vất vả và thu nhập không cao, nhưng đổi lại nó không cần sử dụng quá nhiều chất xám. Mọi người chỉ cần nhận dữ liệu, nhập chúng vào các file mà công ty thuê đưa ra là được. Tuy nhiên mức lương cho công việc này khá thấp, và đây cũng là một thị trường tiềm ẩn nhiều nguy cơ. Các chị em sẽ dễ dàng bắt gặp những bài đăng tuyển người nhập liệu, tài liệu ít mà giá lại cao. Hãy cẩn thận lừa đảo nhé!

10. Viết lách để kiếm tiền

Công việc viết lách kiếm tiền là một trong những việc phổ biến nhất dành cho các chị em. Viết lách có nhiều kiểu, từ sáng tác truyện cho đến review, bình phẩm truyện hay sản phẩm. Không khó để tìm các trang tìm cộng tác viên viết lách để kiếm tiền. Thế nhưng vì trên mạng cứ nhang nhảng nhiều nơi như thế nên các chị em cần phải cảnh giác, đừng để bản thân rơi vào vòng tay của kẻ lừa đảo.

Thế đâu là trang web uy tín để có thể viết lách kiếm tiền? Có rất nhiều trang web mà chị em có thể ghé thăm như Vnkings, Blog radio, Vipvandan.. Hôm nay, mình xin giới thiệu cho các chị các mẹ một diễn đàn viết lách kiếm tiền cực uy tín, đó là diễn đàn dembuon.vn (Việt Nam Overnight).

Đây là một diễn đàn Việt Nam nổi tiếng gắn liền với việc kiếm tiền nhờ viết lách, hay viết truyện kiếm tiền. Chủ đề để viết bài tại VNO không gò bó vào truyện hay review sản phẩm mà khá rộng, bao gồm cả các kiến thức về sức khỏe và gia đình.

Có bao giờ chị em nghĩ đến cảnh kiến thức chăm con mà mình biết, mấy món ngon mình hay nấu, mấy sản phẩm mình hay dùng trong nhà.. đều có thể kiếm tiền được hay chưa? Đúng rồi đấy, tại VNO, chị em có thể viết tất tần tật mọi thứ và kiếm tiền từ nó. Nhuận bút của VNO được tính theo lượt đọc, viết một lần, nhận cả đời. Thật hấp dẫn đúng không nào? Thế còn gì nữa mà không đăng ký tại dembuon.vn ngay để có thể trở thành cộng tác viên và kiếm tiền.

Trên đây là top 10 công việc làm thêm tại nhà phù hợp cho chị em phụ nữ, mong rằng thông qua bài viết này chị em có thể tìm được công việc phù hợp và có thêm chút thu nhập cho mình.

Swaka Nguyệt Lam