Chia sẻ Top 10 website viết truyện kiếm tiền trên mạng

Thảo luận trong 'Review By VOZER' bắt đầu bởi Wall-E, 22 Tháng tám 2020.

1. Wall-E

Wall-E Senior Member

290
    Bạn có niềm đam mê với viết lách và có khả năng sáng tác những tác phẩm văn học, câu chuyện hay, hấp dẫn. Bạn muốn chia sẻ những tác phẩm của mình tới nhiều người đọc hơn để có thêm thu nhập cũng như có thêm nhận xét, đánh giá để cải thiện khả năng của mình. Bài viết này, Delaydots.com sẽ đưa ra gợi ý cho bạn top 10 trang web viết truyện kiếm tiền uy tín nhất hiện nay để bạn tham khảo, hãy cùng theo dõi nhé.

1. Wattpad Việt Nam

Wattpad có lẽ không còn là cái tên xa lạ đối với các độc giả tác giả Việt Nam. Chỉ cần vài thao tác đơn giản bạn đã có ngay một tài khoản và thỏa sức sáng tác, nhào nặn nên tác phẩm của riêng mình với các thể loại đa dạng từ siêu nhiên, khoa học viễn tưởng đến tình cảm, ngọt ngào..

Wattpad sở hữu lượng tương tác khủng, tức là khi bạn vừa post truyện của mình lên đã tiếp cận được với hàng nghìn đọc giả tác giả, đưa tác phẩm của bạn tới nhiều người trong một khoảng thời gian ngắn, giúp bạn có thêm động lực viết truyện và học hỏi kinh nghiệm. Hơn nữa, wattpad còn là một ứng dụng thông minh tiện ích, đồ họa bắt mắt dễ hiểu, dễ sử dụng. Ngoài việc đọc online, bạn hoàn toàn có lưu truyện mình yêu thích để đọc ngoại tuyến.

2. Viết truyện kiếm tiền trên Vnkings

Vnkings được lập vào năm 2016, là một trong những Web truyện online hot nhất hiện nay. Đến với vnkings, bạn sẽ được hòa nhập vào thế giới của những con người có tâm huyết niềm đam mê lớn đối với sáng tác. Một địa điểm hữu ích để bạn thỏa sức sáng tạo, học hỏi kinh nghiệm, giao lưu bạn bè cùng sở thích, rèn luyện các kĩ năng viết lách.

Bạn hoàn toàn có thể tự do viết truyện trên tinh thần thoải mái, cởi mở không gò bó. Tuy nhiên, để có tác phẩm được đăng lên trang thì bạn cần tuân thủ những quy định khắt khe về nội dung và quá trình kiểm duyệt gắt gao của các admin. Vì thế các tác phẩm được đăng trên vnkings đều chất lượng, giúp bạn cải thiện rất nhiều khả năng sáng tác. Một điểm nổi bật khác của vnkings đó là đồ họa giao diện khá bắt mắt, dễ sử dụng.

3. Kênh Sinh Viên

Kênh sinh viên quy tụ những con người trẻ tuổi nhiệt huyết, có niềm đam mê ham học hỏi. Trang hiện có trên 800, 000 thành viên, lượng tương tác, bài đăng mỗi ngày đều rất ổn định. Đặc biệt kênh sinh viên tập hợp rất nhiều fan của bộ truyện tranh Nhật Bản nổi tiếng Conan vì vậy có hẳn một chuyên mục để các members đăng fanfic.

Ngoài ra bạn có thể đăng các tác phẩm tiểu thuyết, truyện ngắn, truyện dài.. trong chuyên mục "phòng truyện". Các members, admin của trang đều rất nhiệt tình thân thiện chăm chỉ nhất định sẽ đưa ra những lời khuyên, bình luận khách quan chân thực nhất để bạn hoàn thiện ngòi bút của mình. Kênh sinh viên cũng tổ chức một số cuộc thi viết, các trò chơi hết sức thú vị. Kênh sinh viên là sự lựa chọn tuyệt vời cho giới trẻ khi vừa được thỏa sức sáng tác lại vừa có thể làm quen thêm nhiều bạn cùng trang lứa, học hỏi và củng cố kiến thức.

4. Cộng đồng VNFiction

Vnfiction được thành lập xây dựng từ rất lâu, bạn hoàn toàn có thể tin tưởng vào uy tín và chất lượng của trang web này. Với đội ngũ kiểm duyệt dày dặn kinh nghiệm, sự khắt khe trong chọn lọc, vnfiction sẽ mang đến cho bạn không gian sáng tác nghiêm túc, sự tỉ mỉ chau chuốt trong ngôn từ ý tưởng.

Đây là một điều rất cần thiết cho mỗi tác giả để định hình con đường sáng tác chuyên nghiệp, đem ngòi bút của bản thân đến tầng cao mới.vnfiction cũng thường xuyên tổ chức các mini game kèm theo rất nhiều giải thưởng hấp dẫn. Các mẩu truyện được các tác giả sáng tác rất hấp dẫn và thú vị trên trang web này để cộng đồng người đọc có thể giải trí và thỏa mãn đam mê của mình.

5. Gác sách

Cùng với wattpad và vnfiction, Gác sách cũng có tuổi đời khá dài đặc biệt gắn liền với thế hệ 8x, 9x. Tên web "Gác sách" gợi cho bạn cảm giác rất mộc mạc, yên bình nhưng các tác phẩm trên trang lại rất đa dạng phong phú, đem đến cho bạn không chỉ cái mộc mạc giản đơn mà còn rất li kì hấp dẫn..

Tất nhiên, các trang web có tuổi đời dài luôn đi kèm với chất lượng. Vì vậy các tác phẩm được đăng trên gác sách đều uy tín có chọn lọc. Sáng tác của bạn muốn được đăng tải cần trải qua khâu kiểm duyệt rất khắt khe của đội ngũ admin website này. Kho truyện các thể loại được đăng tải khá nhiều trên trang và cập nhật thường xuyên nên giúp người đọc không bỏ lỡ bất kỳ đầu sách hay nào.

6. Diễn Đàn VOZ

VOZ là các chữ viết tắt của Vietnam Overclockers Zone, tên của một diễn đàn tin học và phần cứng máy tính hàng đầu Việt Nam thu hút rất nhiều thành viên tham gia thảo luận. VOZ hiện tại đã có hơn 1 triệu thành viên và điểm độc đáo của diễn đàn này là mọi người được tự do ngôn luận mà ít bị giới hạn như các diễn đàn khác, mọi thứ trên đời bạn đều có thể hỏi và tìm thấy tại đây đặc biệt là trong chuyên mục Trò Chuyện Linh Tinh hay còn gọi là F17 của diễn đàn này. Những vấn đề được nhắc tới thường mang hơi hướng vui chơi, xả stress và khá thoải mái và thường là những vấn đề đang hot, được dư luận quan tâm nên thu hút được nhiều thành viên tham gia bày tỏ quan điểm.

Truyện Voz hay là ám chỉ những bộ truyện của các thành viên trên VozForum hay F17voz tên gọi tắt của họ tự viết ra. Những trải nghiệm cuộc đời, câu truyện voz thực tế chân thật. Nếu bạn muốn truyện của bạn nhanh chóng được nổi tiếng có thể thử sức đăng truyện tại diễn đàn này.

7. Blogradio.vn

Trang web này có thể nói là dành riêng cho những bạn có sở trường về truyện ngắn hoặc tản văn, viết về tình yêu, tình cảm gia đình, cuộc sống.. Tuy nhiên, để có được nhuận bút thì bài của bạn phải được duyệt, và được chọn để chuyển đổi sang dạng phát thanh ở các mục, như cảm xúc âm nhạc, radio online..

Mức nhuận bút dao động từ 100-300k tùy vào chất lượng và dung lượng bài viết. Thêm một điều hấp dẫn nữa là, nếu như tác phẩm của bạn có nội dung hay, sẽ có cơ hội được lựa chọn để tham gia vào các tuyển tập truyện ngắn do blog phát hành. Đây cũng là một trong những website viết truyện kiếm tiền thu hút lượng tác giả khá lớn trên cộng đồng viết truyện online.

8. Iwriter.com

So với các website trên thì đây là trang có nhuận bút thấp nhất, chỉ $15 cho mỗi bài viết được chấp nhận. Nhưng yêu cầu của trang cũng thấp và bạn được tự do viết theo ý của mình, nói đúng hơn là bạn có thể tự mình lựa chọn yêu cầu viết bài do các nhà tuyển dụng đưa ra. Bạn có thể viết nhiều hoặc vài bài, theo ý bạn muốn.

Nhìn chung, cách thức hoạt động của website này khá giống với freelancerviet, bạn đăng nhập và chào giá với các nhà tuyển dụng, chỉ khác là nó chuyên về lĩnh vực viết lách mà thôi. Tại website này những câu chuyện, chia sẻ của bạn cũng được dễ dàng đăng tải và truyền cảm hứng tới người đọc nhanh và dễ dàng hơn.

9. Bạch Ngọc Sách

Bạch Ngọc Sách ra đời với mục đích dịch truyện kiếm tiền làm từ thiện do lão "Ken và đồng bọn" lập ra.

Nhưng sau một thời gian, diễn đàn đã chuyển sang mục tiêu đóng góp những chương truyện hay, thu hút người đọc để vận động các Mạnh Thường Quân ủng hộ làm từ thiện. Tuy đường đi khác nhau nhưng mục tiêu vẫn là làm từ thiện. Có thể nói đây là mục tiêu đẹp nhất trong các diễn đàn truyện hiện nay.

Bạch Ngọc Sách cũng có một số lượng converter và dịch giả khá nhiều. Hiện nay diễn đàn đang và đã dịch khá nhiều tựa truyện "hot" như Tru Tiên II, Bất Bại Chiến Thần, Phàm Nhân Tu Tiên, Ma Thiên Ký.. Do "sinh sau đẻ muộn" nên BNS không có nhiều ưu thế trước các diễn đàn truyện lớn như TTV, 4vn.. Lợi thế duy nhất là mục tiêu cao đẹp. Đến nay cũng có thể coi như một diễn đàn truyện đang dần lớn lên.

10. Dembuon.vn

VNO là một diễn đàn tuyển cộng tác viên viết bài số lượng lớn và uy tín nhất hiện nay. Tham gia vào diễn đàn, ngoài việc được trả tiền cho mỗi bài viết bạn viết, bạn còn được nhận tiền khi có người đọc bài viết của bạn. Số tiền kiếm được bạn sẽ được nhận suốt đời, bạn viết ngày càng nhiều thì cứ cấp số cộng lên bạn sẽ có càng nhiều tiền hàng ngày, quá hấp dẫn phải không?

Thú vị hơn, ngoài việc viết truyện kiếm tiền, bạn hoàn toàn có thể viết bất cứ thứ gì mình thích cũng có thể kiếm được tiền, miễn sao nội dung bài viết của bạn có ích với người đọc và cần thiết với mọi người. Nhờ khả năng thanh toán dựa vào nội dung nên các tác giả tha hồ sáng tác các tác phẩm hay để mang lại nguồn thu nhập cho chính mình.

Đăng ký: dembuon.vn [​IMG]

Với 10 trang web mà chúng tôi chia sẻ trên đây, hy vọng các bạn sẽ có thêm nhiều lựa chọn cũng như có thể bộc lộ hết khả năng sáng tác và viết lách của mình để cộng đồng văn học Việt Nam ngày càng phát triển hơn nữa.

Thiênanyeudau thích bài này.
    Chỉnh sửa cuối: 15 Tháng sáu 2022
  2. Thiênanyeudau

Thiênanyeudau Junior Member

49
    Hiện nay, có rất nhiều trang web kiếm tiền qua mạng, cũng có nhiều trang web hay nhưng bên cạnh đó cũng có nhiều trang không tốt, quan trọng là ở mỗi chúng ta nên đọc, tìm hiểu kỹ để tránh bị lừa, mình thấy cũng có nhiều người bị lừa bởi những trang web kiếm tiền trên mạng. Nói chung là bạn phải tìm hiểu kỹ rồi tham gia, chúc bạn có thể có trang web kiếm tiến tốt nhằm tăng thêm thu nhập cho cá nhân, chúc bạn thành công.

Từ Khóa: