Trải Nghiệm Núi Rừng

Thảo luận trong 'Chuyện Linh Tinh ™' bắt đầu bởi lucky100, 7 Tháng tư 2022.

1. lucky100

lucky100 New Member

0
    Em có câu chuyện nhỏ muốn góp vui và giải trí với các bác đẹp trai, hai tuần trước em có được buổi trải nghiệm núi rừng với các anh bên lâm trường, hôm đó trời mưa đường vào khu vực của anh em trong lâm trường (đây là cơ sở chứ không phải trụ sở chính của lâm trường các bác nhé) đường đi vào tầm năm cây số đường trơn dốc cao em tay lái gọi là tạm được mà cũng bị ngã xe mấy lần. Em có thồ một ít hàng gồm lương thực và một thùng nước, đường vào khu này rất hẹp nên chỉ có thể đi xe máy chứ không đi vào bằng ô tô được. Kinh nghiệm cho các bác đi rừng mùa mưa ẩm nên đeo ủng nhé.

Em hôm đấy quên không đi ủng bị vắt bám đầy chân, thường thì những người đi sau là hay bị vắt bám nhất, loại này nó đánh hơi người cực bén, đấy là đối với loài vắt màu nâu đất, chứ các bác mà gặp loại vắt xanh thì còn ghê rợn nữa, loài này nó chuyên bám vào vùng kín trên cơ thể người ví dụ như vùng bẹn, nách thậm trí còn bám cả vào cổ nữa, nên khi đi rừng các bác nên dùng thuốc phòng vắt nhé. Lên đến chỗ ở của các anh lâm trường là một gian nhà cấp bốn, bên trong là một bệ thờ thổ công, phía trong là dãy giường tầng cho anh em nghỉ ngơi, bên trái là khu nấu ăn và một nhà vệ sinh nho nhỏ kèm phòng tắm. Xung quanh là rừng núi bạt ngàn trong này không có điện và cả sóng điện thoại nữa, nên sinh hoạt có phần khó khăn, tất cả nấu bằng củi và dùng điện bằng ác quy vừa thắp sáng vừa dùng để sạc điện thoại. Hôm đấy được các anh thiết đãi cho món vịt quay, cá bống cuốn lá lốt rán lên vàng ròn thơm phức, rau rừng, măng rừng và một ít rượu nấm lim. Tối đến ngồi bên bếp lửa nướng khoai và ngô ngồi nghe các anh kể chuyện phải nói là cực thích luôn các bác ạ. Khung cảnh về đêm xung quanh toàn tiếng côn trùng kêu và tiếng ếch nhái, anh đội trưởng tâm sự phải nói là nghề nó tìm đến mình chứ mình không chọn nghề được, anh trước đỗ đại học lâm nghiệp thời những năm 1994 -1995 đỗ đại học nó là một thứ gì đó rất xa vời, phải nói là cực giỏi mới có thể đậu được đại học, không như bây giờ đại học đầy như ngan con, đến thạc sĩ ra trường còn không xin được việc. Ngày xưa đỗ đại học nó oách lắm các bác ạ, là niềm mơ ước của bao nhiêu người bác nào trong thời kỳ đầu những năm 90 chắc sẽ hiểu, sau anh đi thực tập theo diện của trường rồi gắn bó với lâm trường từ đây. Anh làm ở đây cũng hơn mười năm rồi, đợt mới vào đây còn hoang vu hơn nhiều, xung quanh toàn là rừng bạt ngàn, nhà dân rất thưa thớt. Lâm trường quản lý diện tích rất rộng trong này còn nhiều loại gỗ quý, nhiều cây trồng dược liệu nên lực lượng kiểm lâm không thể bao quát được hết, người ta thường nói là không ai có thể khóa được rừng mà, vì thế thường cũng hay xuất hiện lâm tặc và một số đối tượng nhỏ lẻ khai thác rừng bừa bãi ở khu vực này. Các anh ngày tuần rừng hai lần sáng và tầm chiều bằng xe máy đến đoạn leo rừng để xe máy bên dưới đi bộ lên, em phải nói luôn với các bác nhìn những người đua xe địa hình trên tivi thì các bác liên tưởng được đường mà các anh đấy đi, em đi cùng mà còn bị ngã xe mấy lần liền, dốc thì nhiều và đi xe qua mấy con suối nữa, nếu vào mùa mưa lũ nước suối dâng cao thì phải đi đường vòng vất vả vô cùng, nếu muốn hiểu cảm giác như thế nào thì đi trải nghiệm là hiểu rõ nhất. Trong rừng mùa mưa ẩm vắt nhiều vô kể, hôm đó em chưa có kinh nghiệm nên bị lũ vắt nó bám vào chân, phải hơn mười con bám từ đầu gối xuống chân, có con hút no máu là nó tự nhả ra, loại này nó có cơ chế chống đông máu, nếu các bác mà cạy nó ra thì máu sẽ cứ chảy không ngừng quanh vết cắn, em nghe các anh kể đợt đó có một nhóm sinh viên về đây thực tập có một em gái bị vắt cắn mà ngất đi cơ mà, thú thực nhiều người sợ con vắt này lắm. Lan man câu chuyện cho các bác hiểu một chút, tối hôm đó ngồi cùng các anh, anh đội trưởng kể, khu vực bọn anh đang quản lý đó đi sâu vào phía bên trong tầm hơn một cây số là nơi chiến trường xưa mà đế quốc Mỹ dải bom miền bắc, mà đêm đến anh em ở đây ngủ nửa đêm còn nghe thấy tiếng súng đạn, nghe rất rõ luôn thực sự là không thể giải thích theo khái niệm khoa học được. Có khả năng là ảo giác nhưng em vẫn thiên về phần tâm linh hơn, có cậu thanh niên học ở đại học lâm nghiệp xin về đây thực tập đêm không dám đi vệ sinh. Nghe các anh nói lại là cậu sinh viên bị nhát, chẳng là như thế này, khu vệ sinh nhìn về phía tay trái cách đó tầm một trăm mét có hai nấm mộ người tàu có từ đây khá lâu rồi, trước thời các anh về đây làm việc đó, cứ những đêm trời âm u là các anh nghe thấy tiếng sói tru rồi tiếng như ai đang ném đá, mà khu vực các anh khảo sát thì không có dấu vết của chó sói. Còn có chuyện anh được nghe kể trong rừng này thường hay xuất hiện những lại động vật bạch tạng đợt đó có anh trong lâm trường bẫy được con chim bạch tạng lông trắng mắt đỏ thấy nói là bán khá được giá, về trầm hương với kỳ nam thì thực sự rất hiếm, anh nghe dân phu trầm nói thường có duyên mới tìm được và đã tìm trầm thì phải tuân thủ nhiều quy tắc lắm đấy.

Câu chuyện em kể văn phong có hơi lủng củng câu từ không được hay cho lắm, vì lần đầu tiên viết truyện để kể cho các bác nghe, mong được sự ủng hộ nhiệt tình của các bác!

Shishi Nguyen thích bài này.
    Last edited by a moderator: 9 Tháng tư 2022
Từ Khóa: