Dàn ý review sách và cách viết review sách hay

Thảo luận trong 'Đầu Tư Kiếm Tiền' bắt đầu bởi Wall-E, 29 Tháng bảy 2023.

1. Wall-E

Wall-E Senior Member

423
    Dàn ý để viết review sách và cách viết review sách kiếm tiền

Có lẽ bạn đã từng nghe nói đến việc viết review sách để kiếm tiền. Có thể nói đây là một công việc đang ngày càng phổ kiến với thời đại kỹ thuật số. Trong ta có thể dễ dàng thu được hàng nghìn kết quả khi tìm kiếm trên google về vấn đề này. Tuy nhiên, làm cách nào để chúng ta có thể viết review sách tốt nhất và kiếm tiền từ nó? Bài viết hôm nay sẽ giải đáp thắc mắc này cho bạn.

Review sách là gì?

Review sách là việc mà bạn viết cảm nhận về những quyển sách mà bạn đã học. Trong một bài review sách, bạn có thể nêu cảm nhận của mình, bày tỏ những điều mà bạn cảm thấy tâm đắc về quyển sách ấy. Bạn cũng có thể đánh giá, phê bình.. nói chung, việc review sách được xây dựng dựa trên cảm giác của cá nhân một người.

Review sách sẽ mang lại được rất nhiều lợi ích cho cả người viết review và người đọc. Trong trường hợp bạn đang phân vân về việc có nên mua, nên đọc một quyển sách nào đó hay không thì bài review sách sẽ là cứu cánh cho bạn.

Ngoài ra, việc review sách đăng lên các trang trên internet cũng có thể giúp bạn kiếm được một ít thu nhập đấy. Nhưng làm sao để làm được điều ấy? Hãy đọc tiếp các bước bên dưới nhé!

Cách kiếm tiền từ việc review sách

Bất cứ khi bạn chuẩn bị làm việc gì thì cũng nên xây dựng một quá trình cần thiết, đối với review sách thì bạn nên xây dựng một dàn ý cụ thể để lúc viết review không quá lan man, các bước dưới đây sẽ giúp bạn sáng tạo nên một bài review tuyệt vời.

Chọn một quyển sách ưng ý để review

Chủ đề luôn là một trong những thứ quyết định yếu tố thành công hay thất bại, vậy nên bạn cần chọn lọc kỹ lưỡng một quyển sách ưng ý để review. Hãy ưu tiên những quyển sách mà bạn yêu thích, vì với những tác phẩm như thế, bạn đã đọc nhiều lần và có nhiều cảm xúc, cảm nhận về nó. Đừng cố viết review về những quyển sách nổi tiếng khi mà bạn không hiểu gì về nó, như thế sẽ chỉ khiến bài viết của bạn rơi vào tình trạng thiếu cảm xúc mà thôi.

Đọc lại nội dung, ghi chú chi tiết đặc sắc

Để đảm bảo có được một bài review sách chân thật và sát với quyển sách gốc nhất thì bạn nên đọc lại quyển sách ấy và ghi chú lại những thứ quan trọng, những chi tiết đặc sắc có bên trong quyển sách.

Điều này sẽ giúp bạn hệ thống được những thứ mà mình sẽ đề cập đến trong bài review của mình theo một trình tự logic hẳn hoi và cuốn hút, tránh tình trạng bỏ sót ý hay có quá nhiều ý tưởng lộn xộn, không biết nên sắp xếp thế nào.

Tóm tắt nội dung sách

Review không phải làm tóm tắt, nhưng một bài review sách có phần tóm tắt sẽ tốt hơn cho bạn. Việc tóm tắt nội dung của quyển sách cho phép người đọc hiểu một cách tổng quát về tác phẩm mà bạn đang review.

Trong quá trình tóm tắt, hãy cố gắng tinh gọn nhất có thể. Việc cố viết thật nhiều, để bài tóm tắt quá dài sẽ khiến người đọc thấy nản về những bài viết review lê thê.

Đây cũng là một trong những kỹ năng thể hiện được trình độ của người review, vì tóm tắt tác phẩm đảm bảo đủ ý, đủ nội dung và truyền tải được cái hay là một vấn đề rất khó. Người khác tìm đến tóm tắt là vì muốn đọc và hiểu một cách nhanh nhất về quyển sách đó, họ không có nhu cầu đọc những bài tóm tắt dài lê thê, mất trọng tâm.

Cách để có một phần tóm tắt hay là bạn hãy đọc và phân tích nội dung quyển sách theo một số tiêu chí, chẳng hạn: Đâu là mốc thời điểm quan trọng? Điểm ngoặc tác động lớn nhất của quyển sách là gì? Ai là nhân vật trọng tâm? Ý nghĩa nổi bật nhất là gì?

Học được cách tóm gọn một câu chuyện cũng là cách mà bạn rèn luyện kỹ năng đọc, ghi nhớ và tư duy về một quyển sách. Điều này sẽ giúp bạn có được một bài review hay, lôi cuốn và hấp dẫn.

Cá nhân hóa bài review

Như đã đề cập thì một bài review sách được viết dựa trên một quan điểm cá nhân. Thông thường thì "chín người mười ý" nên hãy viết review theo cảm xúc của bạn, đừng chạy theo những cảm xúc của số đông hay thị hiếu của thị trường. Việc xây dựng sự cá nhân hóa trong bài review sẽ giúp bài viết của bạn trở nên chân thật hơn trong mắt người đọc. Độc giả sẽ cảm nhận được đây là những sự chia sẻ chân thành, tha thiết và có tác dụng thôi thúc mọi người đi tìm kiếm quyển sách được review.

Nếu bạn đang viết review về những quyển sách thiên về cuộc sống thực tế, hãy thử viết thêm quá trình mình tự thực hành những điều ấy, và kết quả của nó là gì. Điều này sẽ khiến bài review trở nên thú vị hơn, và tạo nét riêng không ai có thể bắt chước được.

Nêu cảm nhận về các chi tiết hoặc tình tiết ấn tượng

Quyển sách nào cũng có điểm sáng của chính mình, và một bài review cũng cần điều đó. Việc đưa ra những chi tiết, tình tiết ấn tượng sẽ khiến bài review của bạn đầy đủ hơn và đảm bảo không bỏ sót những điểm ăn tiền có trong quyển sách ấy.

Trong quá trình này, bạn có thể so sánh ưu nhược điểm, những điểm nổi bật hay bị lỗi mà bạn cảm thấy nó đã xuất hiện trong quyển sách.

Trong quá trình này, hãy đặt vai trò của mình như một người lạ chưa từng đọc quyển sách này và suy nghĩ xem mình sẽ có mong muốn gì liên quan đến quyển sách và đâu là điểm mấu chốt để bản thân quyết định xem có mua hay không.

Trích dẫn những câu nói đặc sắc

Chắc hẳn bạn đã từng nghe qua câu nói rằng: "Một lời thoại, một chi tiết có thể tạo nên sự thành công của tất cả". Đúng rồi, chỉ có một câu nói đặc sắc, một chi tiết ấn tượng thôi sẽ đủ khiến bài review của bạn bừng sáng.

Nếu là fan ngôn tình từ nhiều năm trước, chắc hẳn bạn từng nghe câu "Tôi cho phép em thích tôi" trong bộ Đạo Tình. Hay trong giới đam mỹ, chắc ai cũng đã có lần được nghe câu chuyện vấn linh mười ba năm của Ma Đạo Tổ Sư. Có thể nói, những chi tiết, lời văn, thoại đặc biệt ấy sẽ khiến người đọc cảm thấy cuốn hút hơn.

Tuy nhiên, hãy lưu ý là trích dẫn một cách ngắn gọn và lựa đúng trọng tâm. Việc trích dẫn cũng giống như tóm tắt, thứ ngắn gọn sẽ giúp nó đọng lại trong lòng người khác lâu hơn là những thứ dài dòng, loằng ngoằng.

Giới thiệu những quyển sách với đề tài tương tự

Một bài review hoàn hảo là khi bạn đặt dấu chấm hết cho nó bằng những sự đề xuất cá nhân. Và việc đề cập với những quyển sách hay có đề tài tương tự sẽ tạo điều kiện cho người đọc cảm thấy mình có nhiều sự lựa chọn đâu. Và bạn hoàn toàn có thể viết thêm những bài review về những quyển sách ấy, đúng không nào?

Đăng bài và kiếm tiền từ review sách

Sau khi hoàn thành xong một bài review, bước cuối cùng là bạn nên lựa chọn một nơi để có thể đăng bài. Không khó để tìm kiếm những trang web có thể đăng bài review sách trên mạng, hoặc đơn giản hơn là bạn có thể đăng chúng lên các trang mạng xã hội của mình. Nhưng điều này sẽ khó giúp bạn có thêm thu nhập từ review sách.

Bạn cũng có thể tìm kiếm những trang đăng review kiếm tiền, nhưng không phải trang web nào cũng có đủ sự uy tín cho bạn tin tưởng. Trong giới review kiếm tiền, vẫn tồn tài một số trang web có danh tiếng và thu hút rất nhiều reviewer đến đây "định cư", một trong số đó là dembuon.vn - diễn đàn mà hôm nay mình muốn giới thiệu cho mọi người.

dembuon.vn được biết đến với tên gọi Việt Nam Overnight, đây là một diễn đàn được thành lập và điều hành hoàn toàn là người Việt. Tại đây, bạn có thể thỏa sức đăng tải những bài viết của mình, và kiếm tiền từ chúng.

Có thể nói, mảng review sách nói riêng và cả mảng review nói chung được ưu đãi rất nhiều tại diễn đàn VNO, có rất nhiều chính sách liên quan được đưa ra để tạo điều kiện cho thành viên kiếm thêm thu nhập từ bài review sách của mình. VNO không áp dụng hình thức lương cứng, mua đứt bài review mà tính theo lượt đọc và lượt tìm kiếm. Điều này có nghĩa là bạn có thể nhận lợi nhuận cả đời trên một bài viết. Và khi tích đủ 200 ngàn xu, bạn có thể rút về tài khoản của mình với số lượng tiền tương đương.

Bạn có thể tin tưởng mức độ uy tín của diễn đàn, và có thể dễ dàng để tìm kiếm những bằng chứng thanh toán từ VNO, và đây là một ví dụ:

Kiểm tra, đánh giá thông số bài review sách

Cuối cùng, sau khi đăng bài hãy chú ý kiểm tra các thông số liên quan như lượt xem, những lời góp ý, chia sẻ. Việc này sẽ giúp bạn có thêm nhiều hướng phát triển cho các bài review trong tương lai. Vì đôi khi bạn sẽ không nhận ra được bài review của mình có gì thiếu sót, nhưng người đọc thì có thể đấy!

Trên đây là một số thông tin liên quan đến dàn ý và cách viết một bài review sách để kiếm tiền. Mong rằng thông qua các thông tin trên, các bạn có thể dễ dàng tiếp cận với việc review sách phát triển cùng nó, cũng như kiếm thêm chút tiền từ công việc rảnh rỗi này nhé!

Swaka Nguyệt Lam.

Từ Khóa: