Hướng dẫn cách viết review sách kiếm tiền

Thảo luận trong 'Đầu Tư Kiếm Tiền' bắt đầu bởi Wall-E, 28 Tháng bảy 2023.

1. Wall-E

Wall-E Senior Member

423
    Những trang review sách hay nhất & cách viết review sách kiếm tiền

Có thể nói sách là một trong những món ăn tinh thần quen thuộc nhất của chúng ta. Sách không chỉ giúp thư giản mà sách còn tạo ra tiền, ra thu nhập. Chuyện viết sách, bán sách, bản thảo là chuyện quá viên, cái nghề "bán con chữ" này có gì mà xa lạ nữa, đúng không? Nhưng làm sao mà mình có thể vừa mua sách đọc giải trí, vừa tận dụng quyển sách mới toanh ấy để kiếm thêm thu nhập mới hay. Cho thuê sách ư? Không, đấy là chuyện của cái thời thiếu thốn ngày xưa. Còn bây giờ, thứ chúng ta cần là những bài review sách thật hay sau đó đăng lên mạng và nhận lợi nhuận từ đó. Nhưng đăng ở đâu? Trong bài viết này mình sẽ giới thiệu cho các bạn các trang web review sách hay nhất nhé!

Review sách là gì?

Review sách ư? Nó cũng giống những thể loại khác thôi. Review sách sẽ là việc bạn đưa ra đánh giá của mình về một quyển sách nào đó. Bạn có thể đánh giá về cốt truyện trọng tâm, về tình tiết, về văn phong.. Hoặc đơn giản là những gì mà bạn học được từ quyển sách ấy, những thứ mà bạn thấy hay, mọi người cũng nên biết đến. Thế chê thì có được không? Được chứ, một quyển sách không hợp gu thì cứ thẳng thắng nói ra, miễn đừng tiêu cực, đừng phiến diện là được. Nhưng mà hiển nhiên người ta sẽ thường review sách hay hơn là sách tệ, vì cái tốt mới cần lan xa cơ mà!

Một bài review hay là một bài review có đầu tư và có tâm. Người viết sách thổi hồn vào tác phẩm của mình thì người viết review phải đặt cái tâm vào đấy. Nếu bạn cảm nhận một quyển truyện một cách hời hợt thì bạn sẽ không viết ra được, review được cái cốt của quyển sách ấy.

Vì sao lại cần phải có một bài review thật hay? Vì như mình đã nói, bạn hoàn toàn có thể kiếm thêm thu nhập từ bài review sách ấy. Nhưng mà, muốn có tiền thì phải bỏ công, phải chịu đầu tư, đấy là nguyên tắc cơ bản của cuộc đời này. Bạn đọc một quyển sách thật hay, bạn cảm thấy thật tâm đắc rồi lại đặt bút xuống viết một bài cảm nhận, review về những thứ mình thấy được, sau đó chia sẻ cho bạn bè, cho người thân, đấy là chuyện hết sức bình thường. Nhưng khi bạn làm thêm một bước nữa - lựa chọn những trang web review sách hay nhất, đăng bài lên, thì bạn đã trở thành một freelancer kiếm tiền nhờ vào review rồi, bất ngờ không?

Nhưng việc ấy có khó không, và phải làm thế nào để kiếm được những trang review sách hay nhất? Hãy tiếp tục đọc phần bên dưới nhé, mình sẽ "bật mí" cho bạn biết.

Review sách có tác dụng gì?

Như đã nói thì review sách là sự cảm nhận của một người về một quyển sách, thế nên khi bạn đọc review, bạn sẽ có một cái nhìn tổng quan về cuốn sách ấy. Hiển nhiên những thứ dựa trên quan điểm cá nhân thì điều có phần phiến diện nhất định, vậy nên không phải bài review nào cũng có thể đánh giá chính xác nhất giá trị của một quyển sách. Bạn chỉ có thể dùng review như một cách để tham khảo cho quyết định mua, hay là không hoặc có thật sự đáng giá hay không chứ không thể xem review như kim chỉ nam. Và một điều cần nhấn mạnh rằng, đọc review không có nghĩa là bạn sẽ hiểu hết nội dung và giá trị của quyển sách. Đánh giá "hay" hoặc "không hay" không thể truyền đạt hết toàn bộ tinh hoa bên trong quyển sách ấy, nên hãy bỏ suy nghĩ "đọc review thôi là đủ" đi nhé!

Làm sao để có một bài review sách hay nhất?

Điều đầu tiên để có một bài thật hay là hãy đọc. Bất cứ bạn viết thứ gì, thì bạn phải đọc trước - đọc giúp vốn từ của bạn rộng và mạch liên tưởng xa hơn. Và hơn hết, việc review sách thì càng phải đọc. Không đọc thì sao mà nhận xét, mà cảm nhận cho được?

Việc thứ hai là hãy cho mình sự độc tôn. Nghĩa là sao? Độc tôn không phải là khiến bạn hơn người, mà hãy giữ mình là chính mình, thứ mình viết ra cũng là chính mình chứ không phải bản sao của bất cứ ai. Đấy là cách mà bạn giữ địa vị cho bản thân giữa vô vàng bài review cùng đề tài, cũng là cách tạo dấu ấn cho mình.

Thứ ba chính là chọn lọc. Chọn lọc từ đề tài, thể loại sách và cả từ ngữ của bạn. Cách xử lý khéo léo mọi thứ sẽ khiến bạn trở nên tốt hơn là quá bộc trực, thô tháo.

Nhìn chung, review muốn hay thì phải luyện tập. Bạn hãy dành thời gian để cho bản thân rèn luyện, như mỗi ngày một bài review sách chẳng hạn, sau đó đăng chúng lên. Bạn có thể ghi lại số thu nhập của mình qua từng ngày, và một khoảng thời gian sau bạn sẽ nhận được rất nhiều sự bất ngờ đấy!

Trên đây là thông tin về những trang review sách hay nhất và cách mà bạn có thể dùng cảm nhận của mình để kiếm tiền. Mong rằng những chia sẻ này sẽ giúp bạn có thêm được nhiều sự gợi ý hơn.

Những trang review sách hay nhất

Trang review sách thì nhiều lắm, khỏi cần website riêng biệt, chỉ cần bỉ công search ngay chỗ mua sách thôi cũng thấy quá trời là nhận xét, là review rồi. Nhưng mà đâu phải bảo review nào cũng đảm bảo trực quan và hay đâu. Vậy nên chúng ta phải tìm kiếm những trang uy tín nhất, đảm bảo cho những thứ mà mình đọc, cũng bảo vệ những văn chương mà tương lai mình sẽ đăng. Thế trang nào là trang uy tín? Hãy tìm hiểu danh sách sau đây nhé!

Goodreads.com

Goodreads thiên về là "hàng ngoại" hơn, nghĩa là nó chỉ toàn tiếng Anh, toàn sách nước ngoài thôi. Ở đây, bạn sẽ được đọc sách, và được khoe cả sách - một tôn chỉ rất kỳ lạ của Goodreads, sách không chỉ để đọc mà còn để khoe. Khoe ở đây là khoe cái chất lượng, phẩm giá của một quyển sách. Đến với Goodreads, bạn có thỏa sức review sách, và kết nối với cả những những người có cùng đam mê với mình - về cả viết review lẫn thể loại sách yêu thích.

Khuyết điểm lớn nhất có lẽ chính là ngoại ngữ, như mình đã nói, do nó là hàng ngoại nên là tất cả đều là ngoại ngữ - một rào cản khá lớn!

Reviewsach.net

Đây là một blog chỉ chuyên về review sách của Việt Nam - nghĩa là chỉ có sách và sách, thiên đường của sách, những những sự "spoil", nhận xét về đủ loại đầu sách. Những bài viết tại trang web này đều có sự chỉn chu, tươm tất về cả nội dung lẫn hình thức.

Blog này luôn cố gắng tìm kiếm những biên tập viên review sách về blog mình với mức nhuận bút rơi vào khoảng dưới 200 ngàn, căn cứ theo nhiều điều khoản khác nhau. Do tính chất blog luôn hướng về chỉn chu nên yêu cầu duyệt bài sẽ rất khó và bạn sẽ không được làm việc trực tiếp hay tự đăng bài mà chỉ trao đổi qua gmail.

Sachhayonline.com

Đây cũng là một trang web có thể giúp các bạn tham khảo về những bài review sách hay. Nội dung trong Sachhayonline cũng có rất nhiều, rất đa dạng và phong phú với đủ loại hình thức khác nhau. Tại đây bạn có thể tìm được những bài review về đủ loại sách từ văn học kinh điển, self-help.. cho đến kinh tế, kinh doanh.

tramdoc.vn

Với mình, Trạm Đọc là một trong những trang review sách đáng được ghé thăm nhất. Bắt đầu từ năm 2016, qua những năm tháng thăng trầm, giờ đây Trạm Đọc đã gây dựng được địa vị của mình trong giới yêu thích đọc sách.

Đến với Trạm Đọc bạn sẽ được tiếp cận với nhiều phong cách sách, phong cách văn khác nhau. Biên tập viên của Trạm Đọc đều là các bạn trẻ, biết cách bắt trend, theo xu hướng nhưng không đánh mất đi giá trị thật sự của sách và giữ vững được đặc trưng của Trạm. Phong cách của Trạm Đọc là sự kết hợp giữa năng động và trầm lắng, vậy nên ở nơi đây, bạn sẽ dễ dàng tìm thấy những bài review sách hay đến mức khiến bản thân phải xao xuyến, nao lòng.

dembuon.vn

Việt Nam Overnight không gói gọn trong sách, cũng không nằm trọn trong review, là một diễn đàn trẻ trung, năng động, "chơi xuyên đêm", chẳng có mảng nào có thể "bó chân" VNO. Thế nhưng mình vẫn đưa diễn đàn vào danh sách này bởi những bài review chân thật từ từng thành viên của diễn đàn, nó không mang hơi hướng sâu lắng như Trạm Đọc, không phải bài nào cũng mượt mà, trơ tru, nhưng nó lại rất chân thật.

Review sách của Việt Nam Overnight là một phần mà mình cảm thấy rất dễ để tiếp cận, sự đa dạng về lối viết, về thể loại khiến mảng review sách của VNO tạo nên một đặc tính rất riêng.

Đặc biệt hơn chính là VNO cũng là một nơi tạo điều kiện để bạn có thể kiếm thêm thu nhập từ chính những lời nhận xét của mình. Một bài review sách có thể kiếm được mức nhuận bút nhất định cho những người viết bài. Là một diễn đàn lâu năm và uy tín, với sự tương tác trực tiếp giữa bạn và dàn ban quản trị, VNO đảm bảo một không gian phát triển thật tốt cho những reviewer sách mới chập chững vào nghề và hỗ trợ hết mình cho những bạn ham học hỏi.

Chính sách kiếm tiền nhờ viết review sách của VNO cũng rất dễ dàng, tất cả đều tính dựa trên lượt đọc và lượt tìm kiếm, và bạn có thể nhận nhuận bút cả đời từ một bài viết. Bạn có thể rút tiền bất cứ khi nào, miễn là đạt con số tối thiểu là 200 ngàn.

Có lẽ cũng nhờ những chính sách hấp dẫn như thế mà VNO đã thu hút được rất nhiều bạn đến và để lại dấu ấn của mình trong cộng đồng diễn đàn to lớn. Đây chắc chắn sẽ là một trang web thêm thu nhập nhờ viết review sách mà bạn không nên bỏ qua.

Swaka.