Nên làm sale engineer hay sale it (outsource)

Thảo luận trong 'Tư Vấn & Hỏi Đáp' bắt đầu bởi Phoebe Dao, 10 Tháng chín 2024.

1. Phoebe Dao

Phoebe Dao New Member

1
    Em là nữ, năm nay 2k2 mới ra trường, background trường top kinh tế, nhưng em định hướng muốn làm sale B2B lâu dài. Em đang phân vân không nên theo con đường làm Sales Engineer (bán thiết bị công nghiệp, tự động hóa.) hay làm Sales IT (outsource)

Điểm chung của 2 vị trí này là em đều phải học thêm về kỹ thuật nhiều, đọc hiểu tài liệu kỹ thuật, hiểu sâu và rộng về công nghệ để tư vấn giải pháp cho khách hàng được nên sẽ hơi khó cho người không có background tech như em nhưng em sẽ cố gắng được

Về tính chất công việc, sales engineer thì đa phần sẽ phải đi chào hàng tại các khu công nghiệp, nhà máy quanh miền Bắc nên rất vất vả, có công ty tốt thì hỗ trợ xe cộ đi lại, xăng xe nhưng hầu hết công ty nhỏ thì đều phải tự tục, và em cũng chưa biết lái xe. Sales IT outsource thì chỉ cần ngồi văn phòng, meeting onl với khách hàng và đi gặp meeting với khách hàng cũng không quá xa. Những lúc bão lũ ngập lụt như thế này thì sales IT làm remote cũng được còn sale engineer thì chịu chết.

Về bằng cấp chính quy, em thấy đa phần sales engineer yêu cầu bằng cấp về cơ khí, tự động hóa, và ưu tiên NAM hơn rất nhiều (ghi cả trên JD). Còn sales IT có cả background về kinh tế, ngoại ngữ nhiều, chỉ cần tự học thêm kiến thức liên quan đến ngành, không yêu cầu quá khắt khe.

Về thu nhập, em thấy sale chủ yếu ăn hoa hồng và tùy deal size của dự án, sản phẩm. Các dự án sales IT có thể rơi vào tầm tiền tỷ, và thiết bị tự động hóa, máy móc công nghiệp cũng vậy. Em không biết hiện tại thị trường sales tự động hóa hoặc sales IT bên nào cạnh tranh hơn và khó bán hơn vậy ạ để em nhảy vào =)) Nếu làm sale 2 ngành này thì mỗi ngành nên nhảy vào các ngách sản phẩm nào ạ.

Em mới tìm hiểu nên chưa biết ngành nào mang lại thu nhập cao hơn và phù hợp hơn với bản thân mình để đi đường dài với nghề chứ không chỉ sale ăn xổi. Mục tiêu em đến với sale là thu nhập cao, không giới hạn và sản phẩm thực sự tốt. Mong được các anh chị đi trước trong nghề tư vấn thêm cho em ạ, em cảm ơn anh chị nhiều.

2. Bach68

Bach68 New Member

1
    Anh 92 hơn em 10 tuổi. Nghe chừng có vẻ lòng em muốn hướng về Sales IT (outsource) nhiều hơn, tuy nhiên Sales Engineer cũng sẽ là trend mạnh sắp tới ở Việt Nam ; anh cũng đang theo đuổi mảng này và cũng đang chờ hi vọng cơ hội lớn từ nó, thu nhập hiện tại của a thì khoảng 600-700/ năm. Có 1 cái nữa là nếu em thích đi du lịch hướng ngoại thì Sales Engineer sẽ phù hợp hơn Sales IT (outsource) đấy.

Tùy tính cách, như anh cũng đã từng thử làm MMO nhưng chịu không thể ngồi máy tính cả ngày được.

3. dinhvantam

dinhvantam Active Member

3
    Rất tuyệt vời