Những cách kiếm tiền khi còn là học sinh

Thảo luận trong 'Đầu Tư Kiếm Tiền' bắt đầu bởi Wall-E, 17 Tháng mười 2023.

1. Wall-E

Wall-E Senior Member

423
    Những cách kiếm tiền cho học sinh nông thôn

Bạn là học sinh? Bạn mong muốn kiếm thêm chút "quà vặt" để không phải xin từ cha mẹ? Vậy hãy để mình chỉ bạn một vài công việc kiếm tiền phù hợp và vừa sức với lứa tuổi của mình nhé!

Tại sao học sinh nên có trải nghiệm làm thêm?

Hiện nay, bạn có thể dễ dàng tìm thấy thông tin của những bạn trẻ gen Z mới hơn 20 tuổi mà thu nhập đã ngất ngưởng 20-30 triệu một tháng. Vậy, bạn có thắc mắc tại sao không? Một phần là do những bạn trẻ ấy thực sự tài năng và một phần khác là do họ đã "xông xáo", thử sức với những ngành nghề khác nhay ngay từ khi còn ngồi trên ghế nhà trường. Bằng cách này, họ vừa có thể trau dồi kiến thức trên lớp, vừa có thời gian khám phá sở thích cá nhân, tìm ra điểm mạnh, điểm yếu và theo đuổi một công việc thực sự yêu thích.

Thứ hai, khi bạn có việc làm ngay từ khi còn nhận được sự bảo bọc của cha mẹ, bạn sẽ không còn bị bỡ ngỡ khi từ môi trường học đường bước ra ngoài xã hội. Bởi trong quá trình làm việc, chính bản thân bạn đã tích góp được nhiều kinh nghiệm và kĩ năng mềm như giao tiếp, ứng xử, làm việc nhóm.. với mọi người rồi.

Cuối cùng, có rất nhiều bậc phụ huynh nghĩ rằng học sinh là tuổi học hành, không cần đi làm, đi làm sẽ ảnh hưởng đến việc học nhưng đó là với những bạn không thể cân bằng được giữa học và làm mà thôi. Nếu bạn có thể tự tin thử sức ở hai lĩnh vực, bạn biết được đồng tiền kiếm ra khó như thế nào thì bạn chắc chắn sẽ còn học hành và chăm chỉ hơn trước nhiều.

Những cách kiếm tiền cho học sinh đơn giản tại nhà

Độ tuổi học sinh được tính bắt đầu từ lớp 1 đến lớp 12, thế nhưng đa số chúng ta chỉ thực sự có ý thức "kiếm tiền" khi bước vào cấp 3, thậm chí muộn hơn. Trong bài viết này, mình chủ yếu sẽ hướng tới những công việc dành cho học sinh cấp trung học phổ thông nhé!

Gia sư dạy thêm

Tất nhiên rồi, sau khi bạn chinh phục được cánh cổng cấp 3, bạn đã có thể tự tin sử dụng kiến thức của mình để truyền đạt và kiếm tiền rồi đó. Hiện nay, có rất nhiều bậc cha mẹ lựa chọn học sinh cấp 3 làm gia sư kèm riêng cho con vì họ nghĩ rằng những bạn học sinh sẽ biết cách học và hiểu tâm lí học hơn các thầy cô, thậm chí là tâm huyết và nhiệt tình hơn. Chính vì thế, việc bạn sử dụng điểm số ở trên lớp của mình để chứng minh cho học lực sự giúp bạn kiếm việc làm dễ dàng hơn.

Bạn có thể lựa chọn giảng dạy ở nhiều khối cấp từ lớp 1 đến lớp 12 tùy khả năng. Mình tin rằng, việc giảng dạy như vậy không chỉ giúp bạn kiếm thêm thu nhập mà còn là cơ hội để bạn ghi nhớ kiến thức và học cách giao tiếp tốt với mọi người. Bởi việc nói cho người khác nghe và hiểu cũng là cả một nghệ thuật và tài năng rồi đó.

Ở nông thôn, bạn nghĩ rằng nhu cầu học là không phát triển ư? Sự thật là hoàn toàn ngược lại. Đất nước phát triển, giáo dục phát triển và cha mẹ nào cũng mong con em được đỗ đạt thành tài, chính vì thế nên việc bỏ tiền cho con em theo học gia sự, lớp học thêm là một lẽ đương nhiên và số tiền cho mỗi một buổi sẽ dao động từ 20.000 đến 100.000 thậm chí là hơn thế nữa. Nếu bạn chưa đủ tự tin vào tài năng của mình, hãy thử sức với công việc trợ giảng trước, học hỏi kinh nghiệm từ các thầy cô lão làng và khi thực sự sẵn sàng, hãy bắt đầu nhé.

Kiếm tiền từ các nền tảng mạng xã hội

Facebook, Instagram, Youtube hay Tik Tok đã trở nên quá đỗi quen thuộc. Mỗi ngày có hàng trăm hàng ngàn bài đăng mới, vậy thì tại sao lại có nhiều người đổ xô đến những nền tảng này đến vậy? Câu trả lời rất đơn giản, đó chính là kiếm được tiền. Một thước phim, một bức ảnh độc đáo được nhiều lượt like, share có thể trở thành xu hướng và khi được nhiều sự chú ý, đa số các nền tảng này sẽ trả bạn một mức thù lao nhất định, giúp bạn trở thành một thành viên "kiếm lời" cho họ đấy.

Vậy nên, nếu bạn là một người nhanh nhạy với các trào lưu, xu hướng, những vấn đề xã hội, thời sự, hay bất cứ lĩnh vực nào, bạn đều có thể tự mình tạo ra những bài đăng cuốn hút và kiếm thêm thu nhập. Tuy nhiên, công việc này đòi hỏi sự đầu tư về thời gian vì khán giả sẽ không thể biết bạn là ai trong ngày một ngày hai mà cần một khoảng "thiên thời, địa lợi" để bạn phất lên. Chỉ cần chăm chỉ và thực sự tìm được chủ đề mang dấu ấn riêng của cá nhân, bạn sẽ có thể thành công với các ứng dụng này.

Làm thêm tại quán ăn, quán nước

Công việc này sẽ rất phù hợp với các bạn học sinh hướng ngoại đúng không nào. Bạn có thể tưởng tượng được một ngày bạn sẽ được tự tay chuẩn bị một món ăn, một đồ uống yêu thích mà vẫn kiếm được tiền không? Khi tham gia công việc này, bạn sẽ được chỉ bảo các thao tác làm đồ ăn, pha chế nước uống, phục vụ và chăm sóc khách hàng. Bạn có thể dễ dàng tìm được những mối quan hệ mới vì mỗi địa điểm ăn uống đều sẽ thu hút được khách hàng ở nhiều tầng lớp, lứa tuổi, trình độ và việc "nhìn" người mỗi ngày sẽ giúp bạn trải đời hơn đấy.

Trung bình công việc phục vụ, pha chế ở các quán ăn, quán nước sẽ được tính theo giờ, theo ca với mức lương từ 10.000 đến 50.000 mỗi giờ cho các bạn mới và sẽ có mức lương cứng và hoa hồng dành cho những bạn đã có kinh nghiệm hoặc gắn bó lâu năm với quán.

Chơi game kiếm tiền trên mạng

Có lẽ với những game thủ, đặc biệt là trong các tựa game như Liên Quân, FreeFire hay Liên Minh, bạn chắc chắn đã có một vài lần được bạn bè gạ kèo PK hay leo rank hộ rồi đúng không nào? Vậy thì tại sao không sử dụng khả năng chơi game của mình như một công cụ kiếm tiền nhỉ. Bạn đừng nghĩ rằng chỉ những game thủ chuyên nghiệp mới có thể kiếm được, bởi bản thân những người chơi ấy đều đã kiếm được tiền từ khi còn là nghiệp dư rồi. Trước tiên là những ván 10.000 đấu hộ thằng bạn thân, rồi các skill điệu nghệ được thể hiện sẽ giúp bạn thu hút thêm một vài "đối tác" khác và càng chơi nhiều lại càng lên tay và tiếng lành đồn xa, sẽ nườm nượm người đến xếp hàng nhờ bạn cho mà xem.

Vậy nếu như bạn không có tài trong những tựa game ấy thì sao? Bạn vẫn có thể kiếm được tiền nhờ việc tham gia các hoạt động trải nghiệm game mới từ các nhà phát hành. Trước khi tựa game được ra mắt, nhà phát hành sẽ chi trả một số tiền nhất định để "mời" một vài tình nguyện viên chơi thử bản demo và trong quá trình ấy, họ sẽ thu thập dữ liệu và cập nhật cho sản phẩm của mình. Những người chơi thử nghiệm này không yêu cầu có trình độ cụ thể, ngược lại, càng đa dạng lại càng tốt. Vừa được chơi game mới mà có thể kiếm được tiền, tại sao không nhỉ?

Viết bài kiếm tiền tại nhà

Công việc cuối cùng mà mình muốn giới thiệu với các bạn đó là việc viết bài dành cho những bạn trẻ đam mê viết lách, thích được khám phá và chơi đùa cùng con chữ. Đúng như cái tên gọi của nó, việc bạn cần chính là viết bài, viết về những gì bạn muốn, hoặc viết theo yêu cầu của người thuê đều được cả.

Bạn có thể viết truyện, thơ, kí và gửi cho các trang báo, trang truyện để nhận nhuận bút, bạn có thể trở thành những free-blogger chia sẻ, review về những điều mình yêu thích trên các trang mạng xã hội, bạn có thể viết những bài SEO Marketing cho một vài doanh nghiệp.. Dù ở lĩnh vực nào, nếu con chữ của bạn đến được với người đọc thì bạn đã thành công rồi đấy.

Thế nhưng, cùng với sự bùng nổ của internet trong thời đại mới, các trang web viết bài kiếm tiền cứ mọc lên như nấm và bạn không biết được mình nên "dừng chân" ở đâu? Vậy thì mình sẽ giới thiệu đến bạn một diễn đàn tâm đắc của mình – Vietnamovernight (VNO) hay còn gọi là Đêm Buồn.

Trang chủ: dembuon.vn

Nghe buồn nhưng sự thực không hề buồn chút nào. Diễn đàn hiện đang có rất nhiều box dành cho mọi lĩnh vực, chỉ sợ bạn không nghĩ ra, chứ không sợ VNO không có. Tuy nhiên, mỗi box đều đã được quản lí và kiểm duyệt nghiêm ngặt bởi các mod, tmod và smod, hoàn toàn không có tình trạng loãng hay chảy máu chất xám.

Một điều đặc biệt mà mình thích tại VNO đó chính là chương trình viết bài kiếm tiền cực hấp dẫn của VNO hiện nay. Không giống với những web khác "mua" luôn bài viết của bạn, với mỗi một bài đăng mới, bạn có thể nhận được một số xu nhất định tương đương và hoàn toàn có mọi quyền xóa, sửa đối với bài viết của mình. Nguồn thu nhập của các writter tại VNO đang có hai nguồn chính đó là lượt xem từ thành viên diễn đàn và lượt tìm kiếm từ google. Mỗi box sẽ được quy định số xu riêng và mỗi lượt tìm kiếm với google, bạn sẽ kiếm được 10 xu tương đương với 10 VNĐ và 1 VNB tương đương với 10 xu. Khi nào có đủ 200.000 trong tài khoản là bạn có thể rút tiền về tài khoản của mình rồi đấy. Thật hấp dẫn phải không nào!

Đăng ký ngay:

Viết bài kiếm tiền tại nhà *hot*

Kết luận

Qua bài viết trên, mình đã giới thiệu đến các bạn 5 công việc làm thêm hấp dẫn cho lứa tuổi học sinh. Hi vọng các bạn có thể tìm được công việc phù hợp với bản thân và phải nhớ cân bằng giữa học, làm và chơi nhé!