Những công việc làm tại nhà không cọc cho mẹ bỉm sữa

Thảo luận trong 'Đầu Tư Kiếm Tiền' bắt đầu bởi Wall-E, 19 Tháng mười 2023.

1. Wall-E

Wall-E Senior Member

423
    Top 10 công việc làm thêm tại nhà cho phụ nữ

Bản thân mình không thích phân chia công việc cho nam và nữ. Bởi vì mình nghĩ bình đẳng giới tính không phải chỉ là nói suông. Có thể hiểu là mình không thích kiểu việc nặng thì nam bắt buộc phải làm còn việc nhà thì nữ chắc chắn phải làm. Tuy công việc có phụ thuộc vào giới tính rất nhiều nhưng theo mình giới tính nào cũng có thể làm được bất kỳ việc nào kiếm ra tiền hợp pháp.

Trời sinh nữ giới thì sức khỏe không bằng nam tính thật sự nhưng không thể vì vậy mà hạn chế nữ tính chọn lựa công việc. Bản thân mình thấy bất kể nam nữ gì việc nào cũng làm được không có gì là không được chỉ cần mình chịu kiên trì.

1. Viết lách

Viết lách thực ra rất đơn giản chỉ cần cầm bút lên là có thể viết được thôi còn hay hay không thì phải từ từ rèn luyện. Bản thân mình cũng viết được mấy năm rồi mình viết lung tung linh tinh lắm không có cố định thứ gì cả thích thì viết không thích thì thôi cho nên thu nhập cũng không ổn định. Còn những bạn có năng khiếu có kỹ năng viết lách siêng năng thì thu nhập sẽ cao hơn rất nhiều. Có ai từng nghe câu tác giả chỉ nổi tiếng khi tác giả đã không còn trên đời này không. Rất khó có thể làm giàu từ việc viết lách nhưng có thể kiếm ra tiền thì không khó.

Trong thời đại công nghệ 4.0 này bạn muốn viết bài rất đơn giản. Chỉ cần một chiếc điện thoại thông minh bạn có thể gửi bài đến rất nhiều trang web. Không cần tốn tiền mua tem không cần tốn tiền giấy bạn có thể làm việc online tại nhà cũng không cần phải ra đường không tốn tiền xăng gì cả. Có thể tận dụng thời gian rảnh rỗi không bắt buộc gò bó thời gian. Chỉ cần bài của bạn có chất lượng bạn có thể kiếm tiền từ đó.

Có rất nhiều diễn đàn nhận bài viết của các tác giả tập sự như Vietnam overning chẳng hạn. Đây là diễn đàn bạn không cần mất bất kì chi phí đăng ký gì cả. Bạn chỉ cần tạo một tài khoản duy nhất để viết bài là được. Bạn có thể viết review phong cảnh hay một cuốn truyện hay mà bạn đọc được hoặc một câu chuyện nào đó của bản thân mình bất cứ thứ gì bạn có thể viết. Thu nhập ở đây dựa theo lượt xem của các thành viên khi bài viết của bạn thu hút được nhiều thành viên xem thì bạn sẽ có tương ứng thu nhập. Số lượng mỗi lần xem thì tùy thuộc vào bạn đăng bài trong box nào sẽ khác nhau Tuy không nhiều nhưng mỗi lần có người xem thì bạn sẽ có tiền.

Có rất nhiều các diễn đàn nhận bài viết mà bạn không phải trả ra bất kỳ khoản phí nào làm phí bắt đầu như Toplist.vn, Vsis..

Nói đơn giản là bạn viết bài theo yêu cầu của người khác. Bạn bán luôn nội dung mình viết ra thì thu nhập sẽ cao hơn. Tùy vào trình độ của bạn thu nhập dao động từ 3000-30000. Có thể bạn sẽ thu nhập cao hơn nhưng mình ghi thu nhập thực tế của mình khi viết bài nhé. Đây sẽ là nơi tuyệt vời cho những bạn mới bắt đầu trong con đường viết lách. Khi bạn đã cứng cáp hơn có thể viết ra những bài chuẩn seo hay những bài content đúng chuẩn thì bạn có thể tìm đối tượng hợp tác lâu dài. Khi đó thu nhập của bạn sẽ dao động từ 50 đến 100 trên một bài.

2. Bán hàng

Nếu nhà bạn mặt tiền hay ở một nơi có điều kiện thuận lợi bạn có thể mở một trang tạp hóa nho nhỏ. Bán mắm, muối, hành, tỏi, mì tôm đang vệ sinh những thứ lặt vặt nho nhỏ mà mọi người ai cũng dùng tới. Nếu bạn là một bà nội trợ ở nhà thì không vì tuyệt vời hơn khi bạn vừa có thể chăm lo cho gia đình vừa trông con vừa có thể kiếm thêm thu nhập. Bởi đâu phải lúc nào cũng có khách đâu. Bán những thứ lặt vặt này trong xóm nhỏ của mình bạn chỉ có thể có vài ba khách trong ngày nhưng bù lại bạn có nhiều thời gian hơn cho gia đình. Tiền lời sẽ không nhiều nhưng bù lại bạn sẽ bỏ ra rất ít bởi vì những thứ đó nhà bạn cũng cần xài không cần sợ phải lãng phí khi không bán được.

Khi mình mua với số lượng nhiều thì mình cũng được giảm giá. Theo mình thì buôn bán kiểu này lợi nhuận không cao nhưng sẽ giảm được chi tiêu của gia đình. Cách này chỉ phù hợp với các bạn làm nội trợ tại nhà không đi làm thôi nha.

Nói tới bán hàng trực tiếp thì sao có thể quên được bán hàng online. Thời buổi này ai mà không có chiếc điện thoại trong tay bạn có thể tận dụng chiếc điện thoại dùng để nghe nhạc xem phim của mình để bán hàng online. Bán tất cả những thứ gì bạn có thể nghĩ tới là mọi người cần. Đó là đối với những người không có một kỹ năng xuất sắc nào. Nếu bạn có một tay nghề nấu ăn theo thừa may vá hay bất cứ thứ gì đó thì có thể dựa theo tay nghề của mình mà chọn hàng bán.

Ví dụ như bạn có niềm đam mê đang lên thì bạn có thể tìm hiểu xem mọi người đang thích đang lên thành dạng gì. Những con vật dễ thương hay những chiếc áo ấm áp khăn quàng cổ hay những cục bông xinh xắn. Bạn có thể tìm hiểu trước rồi chọn ra mình am hiểu cái gì và làm ra các sản phẩm để bán cho ai rồi bắt tay vào làm. Những việc này tùy thuộc vào sở thích của bạn nếu như bạn thích vẽ tranh hay gì đó bạn có thể bán màu vẽ bán giấy bút hoặc bán một khóa dạy vẽ tranh.

3. Sáng tạo nội dung

Với những công cụ tùy cơ ứng biến trong nhà bạn có thể tạo ra những video sống động không. Nếu trình độ kỹ thuật nhiếp ảnh hay chỉnh sửa video của bạn tốt thì bạn có thể thử công việc này. Hiện giờ có rất nhiều người tạo ra các video thu hút sự chú ý của mọi người. Khi có lượt người xem cao thì thu nhập của bạn cũng cao theo có thể bán hàng hoặc nhận quảng cáo hay đơn giản nhận quà từ người xem.

Nhập cửa của công việc này không cao muốn bước vô nghề thì rất đơn giản nhưng mà để nổi tiếng thì rất khó khăn. Bản thân mình cũng rất thích coi các video sáng tạo nội dung mới lạ nhưng mà kêu mình làm thì chưa chắc mình làm được. Theo ý mình thì bạn muốn làm sáng tạo nội dung thì bạn phải có một cái riêng mình không giống của ai hết. Có thể bạn có một giọng nói ngọt ngào hay một gương mặt đẹp hoặc đơn giản là một kỹ năng nào đó chuyên nghiệp. Hay bạn có cách nói năng duyên dáng thu hút người nghe hoặc một nụ cười dễ thương bạn có thể thử.

YouTube Facebook Zalo Tik Tok tất cả các ứng dụng này đều có thể thử. Lúc đầu bạn chẳng cần mất phí gì cả bạn chỉ cần tập trung sáng tạo nội dung thu hút lượt xem là được. Bất kỳ công việc nào cũng phải đòi hỏi Bỏ ra công suất cao lúc bắt đầu cho nên cũng đừng nản khi tạo ra kênh mà chẳng ai quan tâm. Bạn phải kiên trì chứ không có chuyện ngày một ngày hai mà nổi tiếng ngay.

4. Nhận đồ thủ công

Những thứ bạn có thể nhận về làm rất nhiều cho nên mình gọi tắt là nhận đồ thủ công nhé. Vì chủ yếu là làm bằng tay thôi. Có rất nhiều thứ bạn có thể vác về nhà làm công việc này đòi hỏi thời gian và sức lực của bạn nhưng thu nhập cũng không cao nhé.

Bạn ở quê hay thành phố. Nếu ở quê bạn có thể đã nghe nói công việc cạo hạt điều thuê hay dán giấy tiền vàng bạc. Từ lột dừa đang giỏ bóc vỏ hạt điều tới dán giấy tiền vàng bạc tất cả những việc đó mình đều thử rồi nói thật thì vừa mệt vừa ít tiền. Nhưng việc gì có thể kiếm ra tiền đàng hoàng thì cũng xứng đáng được tôn trọng nếu có thời gian rảnh rỗi mà gần nhà có chỗ nhận về làm những việc này bạn có làm không. Ngoài ra bạn có thể nhận về đan giỏ, đan ghế mây, bó chổi, đan túi xách, may vá..

Ở thành phố bạn có thể nhận giữ trẻ tại nhà giữ một đứa cũng là giữ thôi thì giữ luôn một sấp trẻ luôn cho rồi. Nhưng công việc này đòi hỏi bạn phải có tính kiên nhẫn tỉ mỉ và quan trọng là lòng nhẫn nại cao siêu mới chịu nổi lũ trẻ thôi. Quan trọng nhất là bạn phải yêu trẻ con mới chịu nổi công việc này.

5. Gia sư

Có thể nhận giải tại nhà hoặc chạy online khi bạn giỏi một kỹ năng nào đó và tự nhận có thể dạy lại được cho người khác. Mình chỉ khuyên các bạn nhận công việc này khi các bạn đã có một chuyên môn một kỹ năng ở một lĩnh vực nào đó vững chắc. Đây là công việc càng làm lâu thì càng vững vàng nhưng bắt đầu yêu cầu cũng cao. Nên khi tự tin vào chuyên môn của mình thì hãy làm công việc này.

6. Trực page

Bán hàng online luôn được biết đến như một việc làm thêm tại nhà giúp bạn kiếm bộn tiền. Tuy nhiên, không phải ai cũng có đủ điều kiện để tự kinh doanh. Vì vậy, bạn hoàn toàn có thể kiếm thêm thu nhập bằng công việc trực page cho các cửa hàng, chủ shop bán online này.

Bạn có thể ứng tuyển qua các website, Facebook, Zalo nhưng cẩn thận để kẻo bị lừa mất tiền oan. Đừng bao giờ tin chuyện đặt cọc hay tạo tài khoản mà phải tốn tiền mới có thể làm việc được. Bởi đa số đó là lừa đảo mà thôi mình đi làm là mình bỏ công bỏ sức ra mình đổi lấy tiền chứ không phải là bỏ tiền đổi tiền. Cho nên tìm việc trên mạng xã hội phải đánh bóng đôi mắt phải kỹ càng lựa chọn.

7. CTV Nhập dữ liệu online tại nhà

Công việc này thì không cần trình độ cao chỉ cần biết sử dụng máy tính và có máy tính là được. Nhưng phải xác định tìm được công ty đàng hoàng trả lương đúng hạn. Bởi công việc này hoàn toàn có thể làm tại nhà online mà không cần biết mặt chủ công ty là ai cho nên rất dễ bị gạt. Bạn là một tháng trời đều đặn mỗi ngày một tiếng hai tiếng đồng hồ. Cuối tháng người ta không trả lương cho bạn bạn cũng chẳng làm gì được. Bởi công việc này được nhận bằng Online một cách đơn giản không có hợp đồng không có bảo đảm gì hết.

8. CTV Chăm sóc khách hàng online tại nhà

Cũng giống như công việc nhập liệu Online. Chăm sóc khách hàng online chỉ đơn giản với một cái điện thoại là bạn có thể hoàn thành công việc được rồi. Như là việc này đòi hỏi bạn phải liên tục sử dụng điện thoại vì đâu biết khách gọi lại lúc nào. Nhiều lúc 12 giờ trưa đang ngủ cũng phải bật dậy trả lời yêu cầu của khách hay nửa đêm 2: 00 sáng khách gọi vẫn phải nghe máy.

9. Chụp ảnh

Bạn có thấy các mẫu ảnh chụp tại nhà mà còn độc đáo đẹp hơn bên ngoài chưa. Nếu bạn có thể tạo ra các ảnh chụp đẹp thì thiếu gì người đổ xô tới thuê bạn chụp ảnh. Mọi người thường nghĩ tới việc nhiếp ảnh là phải đi đây đi đó phải không. Nhưng với mình thì không phải hoàn toàn. Vẫn có những bạn thường xuyên chụp ảnh trong nhà vẫn tạo ra những bức ảnh chất lượng.

10. Dịch thuật

Nói tới làm việc online thì sao có thể quên được công việc này. Nếu có một trình độ ngoại ngữ tốt thì bạn có thể bắt đầu với công việc từ những gì đơn giản nhất. Sống trong thế giới hội vật Nếu như không biết ngoại ngữ thì bạn sẽ rất vất vả trong công việc. Còn nếu có một nền ngoại ngữ vững vàng thì bạn có thể giúp ích trong văn vệ chính của mình hay tìm ra các nguồn thu nhập thêm. Như dịch thuật chẳng hạn bạn có thể chuyển từ ngôn ngữ khác sang tiếng Việt hoặc chuyển từ tiếng Việt ngược lại. Điều này đòi hỏi bạn phải tin thông hai ngôn ngữ.

Còn rất nhiều việc nữa mà con gái hay con trai đều có thể làm tại nhà. Chúc các bạn có thể tìm được công việc ưng ý.