Công việc viết lách tại nhà kiếm tiền

Thảo luận trong 'Đầu Tư Kiếm Tiền' bắt đầu bởi Wall-E, 16 Tháng một 2024.

1. Wall-E

Wall-E Senior Member

423

Công việc viết content tại nhà là gì?

Sự phát triển về công nghệ, internet đã kéo theo nhiều cơ hội việc làm cho mọi người trong xã hội. Những công việc mà chúng ta thường hay bắt gặp đó là viết content, content xuất hiện ở khắp mọi nơi. Lướt facebook ta cũng có thể bắt gặp content quảng cáo, hay chính tiktok bạn vẫn thường xem hằng ngày cũng đầy ắp content.

Vậy content là gì?

Content dịch ra từ tiếng Anh nghĩa là nội dung.

Vậy công việc viết content là công việc gì?

Công việc viết content là việc sáng tạo ra nội dung bằng từ ngữ, hình ảnh hay video nhằm giúp người xem hiểu được thông điệp đang được truyền tải qua từ ngữ, hình ảnh, video đó.

Những năm gần đây công viếc content tại nhà đang được ưa chuộng bởi tính linh hoạt về thời gian. Bạn có thể làm việc ở bất cứ đâu, bất cứ thời gian nào trong ngày phù hợp với bản thân. Việc làm content còn mang lại lợi ích cho chúng ta không chỉ về tiền bạc mà nó còn giúp ta phát triển kỹ năng giao tiếp, biết diễn đạt ý tưởng của bản thân một cách rõ ràng, thu hút. Kỹ năng viết tốt luôn là một lợi thế, từ đó chúng ta sẽ có những cơ hội nghề nghiệp, có thể tạo dấu ấn gây nhiều tương tác. Content đóng vai trò quan trọng trong thời đại số, có câu "conten is king" quả thực vậy. Mỗi một bài viết mới, một content mới đều là cơ hội để ta học hỏi và phát triển kỹ năng của mình.

Có ba loại content cơ bản để bạn bắt đầu:

1. Content giải trí

Mục tiêu của content giải trí là đem lại sự giải trí giúo người xem thư giãn đầu óc, đồng thời lồng ghép được thông tin muốn truyền tải trong đó. Loại này được ưa chuộng vì dễ tiếp cận, dễ hình dung, dễ gây được sự chú ý và quan trọng là có khả năng lan truyền nhanh chóng trên internet. Tạo ra sự viral, mọi người sẽ nhắc đến nhiều lần, cứ lặp lại như vậy người xem nhớ được hình ảnh sản phẩm hay cá nhân, tổ chức nào đó nhằm quảng bá rộng rãi.

2. Content cung cấp thông tin

Loại content này có hiểu quả chậm hơn content giải trí bởi mức độ lan truyền chậm do nó chỉ thu hút ai đang quan tâm tìm kiếm, có thể là sản phẩm mình đang sử dụng hoặc nhưng vấn đề họ đang quan tâm. Content cung cấp thông tin giải đáp các vấn đề cho người tiêu dùng là một dạng content không thể thiếu trong một website. Bên cạnh việc giải đáp thắc mắc thì content này có thể lồng ghép thêm nội dung thương hiệu, sản phẩm hay quảng bá doanh nghiệp.

3. Content tiện ích

Giúp khách hàng giải quyết các vấn đề thuộc về doanh nghiệp, content mang tính chuyên nghiệp, rõ ràng, hữu ích đảm bảo đáp ứng nhu cầu của khách hàng. Đồng thời khẳng định giá trị thương hiệu.

Các hình thức content:

Content có đa dạng các hình thức, bạn có thể diễn đạt ý tưởng của mình thông qua video, hình ảnh hoặc viết tùy vào mục đích của bạn.

- Content của bạn cung cấp thông tin đưa ra các lựa chọn, giải pháp bạn có thể diễn đạt chúng dưới dạng bài viết, blog.

- Nếu cần hình ảnh hay hiệu ứng sinh động hơn nhằm kích thích người dùng chú ý tới thì bạn có thể bắt đầu với content guides.

- Nội dung của bạn là hướng dẫn cách làm hay xác định vấn đề và giải quyết vấn đề đó, đưa ra các giải pháp thì chúng ta có content how to sẽ giúp bạn việc này.

- Đối với nội dung cần tổng hợp, lên danh sách, liệt kê liên quan đến 1 lĩnh vực nào đó cần dùng content list.

- Bạn muốn truyền tải thông tin nhưng đảm bảo khách hàng dễ tiếp cận được, bạn có thể làm videos content thu hút mọi người.

- Muốn gây chú ý tới khách hàng và sau khi xem họ phải đọng lại trong đầu thông tin của bạn thì có images content dưới dạng hình ảnh minh họa.

- Nội dung có liên qua tới những con số, cần sự so sánh, content infograplics là dạng hình ảnh biểu đồ giúp người xem dễ dàng nắm bắt thông tin.

- Sự vui nhộn, hài hước sẽ tạo sự thu hút với mọi người chính vì thế ta vẫn gặp ở đâu đó content meme.

- Lĩnh vực bạn đang làm cần tới sự sáng tạo để có thể làm nổi bật lên lĩnh vực đó, cần có user generated content.

- Khách hàng cần cập nhật thông tin hàng ngày, có thể theo một khung giờ nhất định giúp họ không bỉ lỡ tin tức một ngày nào thì đó là content daily.

- Đối với các nhãn hàng, các thương hiệu cần mục chia sẻ kinh nghiệm sử dụng sản phẩm giúp mọi người nắm bắt được chất lượng sản phẩm, họ sẽ giới thiệu sản phẩm thông qua content product review.

- Livestream là một hình thức quảng bá sản phẩm vô cùng ưa chuộng trong thời đại ngày nay. Khi ta mở một ứng dụng nào đó trên thiết bị thông minh như máy tính, điện thoại, không còn xa lạ gì khi mở một ứng dụng mà bắt gặp các shop quần áo, giày dép.. đang livestream bán hàng. Hoặc cá nhân nào đó lives chia sẻ tương tác với người dùng. Hình thức này làm tăng độ nhận diện cá nhân tổ chức trên cộng đồng mạng.

Vậy để tiến hành viết content ta cần làm những gì?

1. Tìm ra lĩnh vực mà bạn yêu thích hoặc có kinh nghiệm để bắt đầu làm content

Điều này khá quan trọng trong việc định hướng công việc viết content của mình. Bạn sẽ viết về lĩnh vực gì? Phát triển những gì?

Content rất đa dạng ví dụ như:

Bạn thích nấu ăn và đang quan tâm đến chế độ ăn lành mạnh, bạn có thể viết nội dung về công thức nấu ăn hay lưu ý các thực phẩm tốt cho sức khỏe..

Bạn đam mê ca nhạc và thích hát, bạn có thể cover lại bài hát hoặc giới thiệu những bài hát hay, tạo list nhạc mang màu sắc của bạn và chia sẻ với mọi người.

Bạn yêu thích học tập và muốn giới thiệu với mọi người những tips học tập hiệu quả, khuyến khích cùng học và nỗ lực. Riêng content này rất hay nha. Những ai có theo dõi bạn Khánh Vy trên YouTube, Tiktok có thể thấy được Khánh Vy xây dựng kênh theo hướng giáo dục, phát triển nâng cao nhận thức. Phương pháp học Tiếng Anh của bạn rất hay, đồng thời cũng là người truyền cảm hứng cho các bạn trẻ không ngừng phấn đấu.

Nói chung, ai thiên về lĩnh vực nào thì nên phát triển lĩnh vực đó. Cái gì mà ta yêu thích mới bền lâu được.

2. Lên ý tưởng viết content

Sau khi đã xác định được mục tiêu của mình rồi, chúng ta nên đi tìm hiểu sâu hơn về lĩnh vực đó và lên ý tưởng cho nội dung của mình. Nếu muốn bài viết của mình có chiều sâu, sáng tạo và chất lượng, tốt hơn hết là nên tìm hiểu cặn kẽ từ nguồn tài liệu chính thống, uy tín. Bạn nên dành thời gian để đọc, học hỏi, tiếp thu kinh nghiệm cho mình.

Sau khi đã tìm hiểu kỹ rồi ta lập một bản phác thảo nội dung trong đó có những ý sẽ có trong bài viết. Ý chính phát triển ra những ý phụ. Trong phần này ta lên ý tưởng là mình sẽ viết về vấn đề gì? Cần phát triển những gì? Nên sáng tạo ở điểm nào?

3. Bắt tay vào viết content

Bắt đầu viết một bài content hoàn chỉnh với những ý tường đã lập ra ở trên. Câu chữ trau chuốt, rõ ràng rành mạch. Nên rà soát, chỉnh sửa lại một lượt, biết đâu có thể bổ sung thêm được một ý tưởng hay ho nào đó.

Phần hình ảnh minh họa cũng rất quan trọng. Để tránh cho bài viết nhạt nhẽo, nhàm chán bạn nên thêm vào đó các hình ảnh liên quan, gây sự chú ý, người đọc sẽ tập chung hơn vào bài viết. Đôi khi một hình ảnh có thể truyền tải thông tin tốt hơn cả hàng dài ngôn từ lê thê. Dù vậy từ ngữ trong bài vẫn phải đúng trọng tâm, không lan man, vòng vo làm người đọc cảm thấy không hữu ích.

4. Đánh giá lại content của mình trước khi tải lên

Content của bạn đã thực sự chất lượng, đã mang lại sự bổ ích và thu hút người đọc hay chưa? Đặt mình vào người xem, bạn cảm thấy bài viết của mình thế nào? Đây là bước cuối cùng để chốt lại bài viết của mình. Chỉnh sửa thêm nếu bạn thấy chưa ổn.

Trong thời đại số như hiện nay thì content đóng vai trò quan trọng với nhiều lĩnh vực. Content không thể thiếu trong doanh nghiệp, kể cả các cá nhân hay tổ chức muốn quảng bá sản phẩm hay hình ảnh. Content giúp thu hút lượng lớn khách hàng từ đó tăng độ nhận diện thương hiệu, duy trì độ tin cậy của khách hàng với sản phẩm hay hình ảnh của cá nhân đó, là cầu nối giữa doanh nghiệp với khách hàng.

Phù hợp với các bạn học sinh, sinh viên, bà nội trợ hoặc những ai có niềm đam mê với công việc viết lách. Bạn là người thích tự do trong công việc, yêu thích sự sáng tạo và muốn kiếm thêm thu nhập hãy bắt đầu công việc viết content tại nhà ngay thôi.

Một trang web giúp bạn thỏa thích sáng tạo content của mình đồng thời đem lại thu nhập cho bạn đó là trang web VNO.

Nơi đây có rất nhiều hạng mục cho bạn lựa chọn từ đời sống, học tập đến những giá trị về tinh thần. Bạn còn có thể trò chuyện, chia sẻ với mọi người trên web, các thành viên là những người ở nhiều độ tuổi khác nhau nhưng vô cùng hòa đồng dễ gần, sẵn sàng giải đáp thắc mắc cho bạn. Bạn là người mới, muốn phát triển công việc viết content của mình thì hãy tham gia VNO ngay bây giờ.